• Sun. Nov 27th, 2022

આજે પણ, મહાભારતના આ શ્રાપની અસર પૃથ્વી પર છે, તેની અસર વિશ્વવ્યાપી દેખાય છે

ByDineshkumar Pandit

Jan 11, 2021

મહાભારત ભારતનો સૌથી ઐતિહાસિક અને દાર્શનિક ગ્રંથ માનવામાં આવે છે. જોકે મહાભારતને હજારો વર્ષો વીતી ગયા છે, પરંતુ તે સમયગાળાની આવી ઘણી ઘટનાઓ છે, જે આજે પણ લોકોની ઉત્સુકતા છે.

આ એપિસોડમાં, મહાભારત કાળથી સંબંધિત આવા ઘણા શ્રાપ અને વરદાન છે, જેની અસર આજે પણ જોવા મળી રહી છે. તો ચાલો જાણીએ મહાભારત કાળ સાથે સંકળાયેલા તે શાપ વિશે…

યુધિષ્ઠિરએ માતા કુંતીને શ્રાપ આપ્યો

ખરેખર, જ્યારે મહાભારતના યુદ્ધમાં દાનવીર કર્ણ માર્યા ગયા છે, ત્યારે તે સમયે માતા કુંતી પાંડવો પાસે જાય છે અને કહે છે કે કર્ણ તમારો મોટો ભાઈ હતો. આ સાંભળીને પાંડવો દુ sadખી થાય છે.

આ પછી, જ્યારે આખો પરિવાર શોકની સ્થિતિમાં જીવે છે, ત્યારે યુધિષ્ઠિર માતા કુંતી પાસે જાય છે અને તેને શ્રાપ આપે છે કે વિશ્વની કોઈ પણ મહિલા આજથી આ રહસ્ય છુપાવી શકશે નહીં.

ઉર્વશી અર્જુનને શ્રાપ આપે છે

મહાભારત યુદ્ધ પહેલાં, અર્જુન દિવ્યસ્ત્રનું શિક્ષણ મેળવવા સ્વર્ગમાં ગયો. ત્યાં ઉર્વશી નામની અપ્સરી અર્જુન પર મોહિત થઈ જાય છે. આ પછી, જ્યારે ઉર્વશી પોતાનું મન અર્જુનને કહે છે, ત્યારે અર્જુન ઉર્વશીને તેની માતા તરીકે વર્ણવે છે.

અર્જુન વિશે આ સાંભળીને ઉર્વશી ગુસ્સે થઈ અને અર્જુનને શ્રાપ આપે છે કે તમે મારી સાથે જે રીતે હિંસાનોની જેમ વાત કરો છો, તમે એક વર્ષ નપુંસક રહેશો. અર્જુન આ વાત ઇન્દ્રને કહે છે, પછી ઇન્દ્ર કહે છે કે આ શ્રાપ વનવાસ દરમિયાન તમારા માટે કામ કરશે.

શ્રી કૃષ્ણએ આ શ્રાપ અશ્વસ્થામાને આપ્યો હતો

મહાભારતના અંતિમ દિવસોમાં, અશ્વસ્થામાએ પાંડવ પુત્રો સાથે દગો કર્યો. આ પછી ક્રોધિત પાંડવો અને શ્રી કૃષ્ણ અશ્વસ્થામાનો પીછો કર્યા બાદ મહર્ષિ વેદ વ્યાસના આશ્રમમાં પહોંચ્યા.

પોતાને અસલામતી અનુભવતા, અશ્વસ્થામાએ તેની રક્ષા માટે બ્રહ્માસ્ત્રનો ઉપયોગ કર્યો, અર્જુને બ્રહ્માસ્ત્રનો પણ ઉપયોગ કર્યો. આ પછી વેદ વ્યાસે શસ્ત્રો મારવાનું બંધ કરી દીધું હતું અને શસ્ત્રો પાછો ખેંચવાનો આદેશ આપ્યો હતો.

જ્યારે અશ્વસ્થામાએ અભિમન્યુની પત્ની ઉત્તરાના ગર્ભ તરફ શસ્ત્રની દિશા બદલી હતી ત્યારે અર્જુને પોતાનું શસ્ત્ર પાછું ખેંચ્યું. તેનાથી ગુસ્સે થયાં, શ્રી કૃષ્ણએ અશ્વસ્થામાને 3000 વર્ષ પૃથ્વી પર ફરવાનો શ્રાપ આપ્યો.

માંડવ્યા ishષિએ યમરાજને શાપ આપ્યો

માંડવ્યા રૂષિનું વર્ણન મહાભારત કાળમાં પણ કરવામાં આવ્યું છે. ખરેખર એકવાર રાજાએ ભૂલથી માંડવ્યા ઋષિ  પર ચઢાવવાનો આદેશ આપ્યો.

આ પછી તેને વધસ્તંભમાં નાખવામાં આવ્યો, પરંતુ તેમનો જીવન લાંબા સમય સુધી મરી ન શક્યો. આ પછી, રાજાને ભૂલનો અહેસાસ થયો અને રૂષિને નીચે લાવ્યા.

આ પછી, રૂષિએ યમરાજને મળ્યા અને સજાનું કારણ પૂછ્યું, તો યમરાજે કહ્યું કે 12 વર્ષની ઉંમરે તમે કૃમિની પૂંછડીમાં સોય લગાવી હતી. આ સાંભળીને ઋષી ઓ ગુુસ્સે થયા અને કહ્યું કે આ યુગમાં કોઈને ધર્મ અને અન્યાયનું જ્ઞાન નથી, તેથી હું શાપ આપું છું કે તું આ ધરતી પર નોકરડી બનીને જન્મ લેશે.

શામિક ઋષી નો પુત્ર રાજા પરીક્ષિતને શાપ આપે છે

પાંડવો સ્વર્ગમાં ગયા પછી અભિમન્યુના પુત્ર પરીક્ષિતે આખા રાજ્યનો કબજો લીધો. એકવાર તે જંગલમાં રમવા ગયો અને ત્યાં શમિક રૂષિ તપસ્યા કરી રહ્યો હતો. રાજા પરીક્ષિત તેને મળવા ગયા, પરંતુ mષિ તેમની સાથે વાત કરી શક્યા નહીં કારણ કે તે સમયે શામિક ઋષિ મૌન ઉપવાસમાં હતા. તેનાથી ક્રોધિત પરીક્ષિતે મરેલા સાપને theષિની પાસે ફેંકી દીધો.

આ પછી, શમિક રૂષિના પુત્રને આ વિશે જાણ થઈ અને તેણે રાજાને શાપ આપ્યો કે સાત દિવસ પછી તક્ષક નાગને કારણે તું મરી જશે.

ગાંધારીએ શ્રી કૃષ્ણને શ્રાપ આપ્યો હતો

મહાભારતના યુદ્ધમાં કૌરવ રાજવંશનો અંત આવ્યો. માતા ગાંધારીને તેના 100 પુત્રો ગુમાવવાનો સામનો કરવો પડ્યો. આ પછી, જ્યારે શ્રી કૃષ્ણ તેઓને મળવા આવે છે, ક્રોધમાં, માતા ગાંધારી કહે છે કે જે રીતે મારા 100 પુત્રો મૃત્યુ પામ્યા છે, તમારા યદુ કુળના લોકો એક બીજાની હત્યા કરીને નાશ પામશે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *