• Fri. Nov 25th, 2022

બાણ ગંગા લુપ્ત થવાની આરે છે, જેને તરસ છીપાવવા માટે રામજીએ તીર મારીને કરી હતી પ્રકટ

ByDineshkumar Pandit

Jan 11, 2021

ભગવાન રામએ તરસ છીપાવવા માટે પોતાના તીર વડે જળસ્ત્રોત કાડયું હતું અને આ જળ સ્ત્રોતમાંથી પાણી પીને તેમની તરસ છીપાવી હતી. આ જળસ્ત્રોત બાણગંગા સરોવર તરીકે ઓળખાય છે. દુ:ખની વાત એ છે કે મુંબઇની આધ્યાત્મિક અને પ્રાચીન ધરોહર વાલ્કેશ્વરમાં બાણગંગા તળાવનો જળબંબાકાર હવે વિલીન થઈ રહ્યો છે અને લોકો તેને બચાવવા માટે મહારાષ્ટ્ર સરકારને વિનંતી કરી રહ્યા છે.

બાન ગંગામાં 24 કલાક શુદ્ધ પાણી આવે છે. જે કોઈ ચમત્કારથી ઓછું નથી. પરંતુ તાજેતરના સમયમાં, એનએચપી ગ્રુપ અને ડિવાનિટી રિયલ્ટીએ બાન ગંગા જલકુંડ નજીક મકાન બાંધકામ શરૂ કર્યું હતું. જે માટે ખોદકામ કરવામાં આવ્યું હતું. આ ખોદકામની અસર ગંગા પર પડી અને ગંગાનું પાણી ગંદુ થઈ ગયું.

હિન્દુ જનજાગૃતિ સમિતિના પ્રવક્તા ઉદય ધૂરીએ જણાવ્યું હતું કે સપ્ટેમ્બર 2020 માં, બના ગંગા જલકુંડની બાજુમાં એક મકાન બનાવવાની ખોદકામ કરવામાં આવ્યું હતું. ખોદકામથી ગંગા ગંગાને અસર થઈ અને કામ શરૂ થયાના કેટલાક દિવસો બાદ બાન ગંગાનું શુધ્ધ પાણી કાદવથી ભરાઈ ગયું. જે બાદ હિન્દુ જનજાગૃતિ સમિતિ અને ગૌર સારસ્વત બ્રાહ્મણ મંદિર ટ્રસ્ટના પ્રતિનિધિ મંડળએ મુંબઇના મેયર કિશોરી પેડનેકરને મળ્યા અને બાન ગંગાની ગંગા બચાવવા કહ્યું.

હિન્દુ જનજાગૃતિ સમિતિ અને ગૌર સારસ્વત બ્રાહ્મણ મંદિર ટ્રસ્ટના પદાધિકારીઓએ મેયર પેડનેકરને મળ્યા અને તેમને કહ્યું કે વિધાનસભાના તાજેતરમાં પૂરા થયેલા શિયાળુ સત્રમાં મુખ્યમંત્રી ઉદ્ધવ ઠાકરેએ રાજ્યની સાંસ્કૃતિક વારસો અને પ્રાચીન મંદિરોને પ્રોત્સાહન આપવાની ઘોષણા કરી હતી. પરંતુ મુંબઈમાં જ પવિત્ર બાંગાંગા નદી લુપ્ત થવાની આરે પહોંચી ગઈ છે. આ ફરિયાદ મળ્યા બાદ મેયર કિશોરી પેડનેકરે તાત્કાલિક બાંધકામ બંધ કરવા આદેશ આપ્યો હતો.

બાન ગંગાને લગતી વાર્તા

બાન ગંગાની કથા મુજબ દેશનિકરણ દરમિયાન ભગવાન રામ અને લક્ષ્મણ જી આ સ્થળે આવ્યા હતા. એક દિવસ રામજીને ખૂબ તરસ લાગી. તેની તરસ છીપાવવા માટે, રામજીએ પોતાનો તીર ચલાવ્યો. પાટલ ગંગા અથવા ભોગવતી જ્યાં રામજીને ફટકો પડ્યો ત્યાં દેખાયા.

જે પછી રામજીએ પાણી પીને પોતાની તરસ મચાવી. તે જ સમયે, તેનું નામ બાણગંગા સરોવર પડ્યું. આજે દૂર-દૂરથી લોકો આ સ્થાનની મુલાકાત લે છે. દક્ષિણ મુંબઇના બાન ગંગા તલાબનું ધાર્મિક મહત્વ છે અને અહીં શ્રાદ્ધ, યજ્પવીત સંસ્કાર વગેરે હિન્દુઓની દરેક પ્રકારની વિધિ કરવામાં આવે છે.

બના ગંગા પાસે એક મંદિર પણ છે. આ મંદિર સાથે સંકળાયેલી દંતકથા અનુસાર, લક્ષ્મણ જી દરરોજ કાશીમાં પૂજા કરવા જતા અને ત્યાંથી તેમના ભાઈ રામ માટે શિવલિંગ લાવતા. જેથી તેઓ કોઈપણ અવરોધ વિના પૂજા કરી શકે. એક દિવસ લક્ષ્મણજી કોઈપણ કારણોસર સમયસર પાછા ન આવી શક્યા. પછી રામે અહીં રેતીનો લિંગ બનાવ્યો અને આ જગ્યા રેતીના ભગવાનના નામે પ્રખ્યાત થઈ. આ મંદિર હજી પણ બના ગંગા સરોવરની પૂર્વ કિનારે આવેલું છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *