• Wed. Nov 23rd, 2022

રામભક્ત હનુમાન કેમ સંગમના કાંઠે સૂતેલા છે? તેની પાછળનું રહસ્ય જાણો

ByDineshkumar Pandit

Jan 15, 2021

ભગવાન શ્રી રામના સૌથી મોટા ભક્ત હનુમાનજીનું નામ હંમેશાં ચમત્કારો સાથે સંકળાયેલું છે. તેણે પોતાની શક્તિ અને બુદ્ધિથી ઘણા ચમત્કારો કર્યા છે. પછી તે લક્ષ્મણજી માટે સંજીવની બૂટી લાવવાની હોય કે રામ સીતાને છાતીમાં બેસાડવી હોય. હનુમાનજીની ગાથા આવા અનેક ચમત્કારોથી ભરેલી છે.

આપણે બધા જાણીએ છીએ કે ભગવાન રામ કરતાં પણ વધુ મંદિર તેમના ભક્ત હનુમાનનું છે. હનુમાનજી મંદિર દરેક ગલીમાં દેખાય છે. પરંતુ તેના કેટલાક મંદિરો એવા છે કે તે ખૂબ જ વિશેષ છે. આમાંથી એક સંગમના કાંઠે પડેલું હનુમાન મંદિર છે.

હનુમાનજીનું આ મંદિર ખૂબ જ વિશેષ છે કારણ કે પવન પુત્ર હનુમાનની મૂર્તિ અહીં ઊભી નથી પરંતુ ખોટી હાલતમાં છે. આ મંદિર વિશે એવી માન્યતા છે કે જો સંગમ સ્નાન કર્યા પછી મંદિર ન જોવામાં આવે તો સ્નાન અધૂરું છે. ચાલો આપણે જાણીએ કે આ મંદિરમાં પડેલા હનુમાનનું રહસ્ય અને આ મંદિરની સ્થાપના કેવી રીતે થઈ…

આ આ મંદિરનું અનોખો રહસ્ય છે

દક્ષિણાભિમુખી હનુમાનની આ પ્રતિમા 20 ફૂટ લાંબી છે. ઉપરાંત, તે જમીનની સપાટીથી 5-7 ફુટ નીચે દફનાવવામાં આવે છે. સંગમ શહેરમાં, તે મોટા હનુમાન, નેઇલવાળા હનુમાનજી અને દામ હનુમાન તરીકે પણ ઓળખાય છે.

એવું માનવામાં આવે છે કે હનુમાનજીની આ પ્રતિમામાં ડાબા પગ નીચે કામદા દેવી અને જમણા પગની નીચે આહિરવાન છે. આ સાથે, જમણા હાથમાં રામ લક્ષ્મણ અને ડાબા હાથમાં ગદા સુંદર છે. એવું માનવામાં આવે છે કે આ મંદિરમાં આવતા તમામ ભક્તોની ઇચ્છા પૂર્ણ થાય છે.

જો આપણે લટ્ટે હનુમાનના રહસ્યની વાત કરીએ તો, એવું કહેવામાં આવે છે કે જ્યારે રાવણની સેનાને હરાવીને હનુમાનજી લંકાથી પરત ફરી રહ્યા હતા, ત્યારે તેઓ થાક અનુભવતા હતા, પછી આરામ માટે તેમણે સંગમ કિનારો પસંદ કર્યો અને અહીં આવીને સૂઈ ગયા. તેથી હનુમાનજીનું મંદિર અહીં બનાવવામાં આવ્યું હતું.

આ મંદિરનો ઇતિહાસ શું છે ..

માનવામાં આવે છે કે આ મંદિર 600 થી 700 વર્ષ જૂનું છે. કથાઓ અનુસાર, કન્નૌજના રાજાને કોઈ સંતાન નથી, આવી સ્થિતિમાં, તેમના ધણીએ સૂચવ્યું કે જ્યારે તે રામ અને લક્ષ્મણ જીને નાગપશથી બચાવવા પાટલોકા ગયા ત્યારે હનુમાનની આવી મૂર્તિ બનાવવામાં આવે. આ સાથે રાજાના ગુરુએ એમ પણ કહ્યું કે વિંધ્યાચલ પર્વત પરથી હનુમાનજીની મૂર્તિ બનાવવી પડશે

આ પછી, જ્યારે વિંધ્યાચલથી કનોડના રાજા હનુમાનની પ્રતિમાને બોટમાં લાવવામાં આવી રહી હતી, ત્યારે અચાનક બોટ તૂટી ગઈ અને પ્રતિમા ડૂબી ગઈ. રાજા ઉદાસ હૃદયથી ઘરે પાછો ગયો.

એવું કહેવામાં આવે છે કે થોડા વર્ષો પછી જ્યારે ગંગાની જળ સપાટી ઓછી થઈ, ત્યારે રામ ભક્ત બાબા બાલગિરી મહારાજને આ પ્રતિમા મળી અને ત્યારબાદ ત્યાંના રાજાએ મંદિર બનાવ્યું.

મોગલ શાસકો મૂર્તિને સ્પર્શ કરી શક્યા નહીં

જ્યારે મોગલ શાસકો ભારતમાં પહોંચ્યા ત્યારે તેઓએ હિન્દુ મંદિરો તોડવાનું શરૂ કર્યું, પરંતુ મોગલ સૈનિકો સંગમના કાંઠે આ મંદિરની પ્રતિમાને હલાવી શક્યા નહીં. એવું કહેવામાં આવે છે કે જ્યારે મુગલ સૈનિકોએ આ પ્રતિમાને ઉપાડવાનો પ્રયાસ કર્યો, ત્યારે તે વધુ જમીનમાં ગયો. આ કારણોસર, આ મૂર્તિ નીચે 6 થી 7 ફુટ નીચે દફનાવવામાં આવી છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *