• Thu. Nov 24th, 2022

પૂજા પછી મંદિર ની પરિક્રમા કેમ કરવામાં આવે છે જાણો તેના સાચા રહસ્યો

ByDineshkumar Pandit

Feb 18, 2021

જ્યારે તમે મંદિરમાં જાઓ છો, ત્યારે તમારે ભગવાનની ફરતે ફરવું જોઈએ. પરંતુ શું તમે ક્યારેય વિચાર્યું છે કે ભગવાનની મૂર્તિ કેમ ફેરવવામાં આવે છે? જો તમે ક્યારેય તેના વિશે વિચાર્યું નહીં, તો આજે અમે તમને જણાવીશું કે દેવદેવની મૂર્તિ શા માટે સ્થાપિત થઈ છે. ચાલો આપણે આ વિશે વિગતવાર …

હકીકતમાં, હિન્દુ ધર્મશાસ્ત્રમાં, એવું માનવામાં આવે છે કે મૂર્તિના દેવતાનો પ્રભાવ છે તે સ્થળ તેનાથી થોડે દૂર છે. તેથી જ મંદિરમાં ભગવાનની મૂર્તિની નજીક પરિક્રમા કરવામાં આવે છે, જેના કારણે દૈવી શક્તિ સરળતાથી પ્રાપ્ત થઈ જાય છે. આવી સ્થિતિમાં, મંદિરમાં ફરવું એક વિશિષ્ટ ઉર્જા પ્રદાન કરે છે, તે તે શક્તિ છે જે તમામ પ્રકારના નકારાત્મક પ્રભાવોને દૂર કરે છે.

મંદિરમાં કેવી રીતે પરિભ્રમણ કરવું તે જાણો

હિન્દુ ધર્મશાસ્ત્ર કહે છે કે દેવમૂર્તિનો પરિભ્રમણ હંમેશાં જમણા હાથથી થવો જોઈએ. આ કારણ છે કે દૈવી શક્તિની આભાની ગતિ દક્ષિણ દિશામાં છે. .લટું, જો ક્રાંતિ ડાબી બાજુથી શરૂ કરવામાં આવે, તો અમારું ઉપવાસ નાશ પામે છે, તેથી વ્યક્તિએ ક્યારેય ડાબી બાજુથી ભ્રમણ કરવાનું શરૂ કરવું જોઈએ નહીં.

સામાન્ય રીતે દેવતાઓનું સમાન પરિભ્રમણ કરવામાં આવે છે, પરંતુ શાસ્ત્રોમાં વિવિધ દેવતાઓ માટે વિવિધ સંખ્યામાં ક્રાંતિ સૂચવવામાં આવી છે. આ વિશે એવું કહેવામાં આવ્યું છે કે ભગવાનનું પરિભ્રમણ કરવાથી નવીનીકરણીય પુણ્ય પ્રાપ્ત થાય છે અને માણસના બધા પાપોનો નાશ થાય છે. જો કે, બધા દેવતાઓના પરિભ્રમણને લગતા શાસ્ત્રોમાં વિવિધ નિયમો જણાવેલ છે.

વડ નું વૃક્ષ

મહિલાઓ દ્વારા વટવૃક્ષની સુન્નત કરવી એ સૌભાગ્યની નિશાની માનવામાં આવે છે. મહિલાઓ વટ સાવિત્રીના વ્રત પર વટનાં ઝાડની 108 પરિક્રમા કરે છે. એવું માનવામાં આવે છે કે આ પતિને લાંબું જીવન આપે છે, જે સ્ત્રીઓને અખંડ સૌભાગ્ય આપે છે.

ભગવાન શિવ

હિન્દુ ધર્મશાસ્ત્ર મુજબ શિવલિંગનો અડધો ભાગ ભ્રમણ થયેલ છે. એવું કહેવામાં આવે છે કે જો શિવલિંગ પરિવર્તન કરવામાં આવે તો દુ nightસ્વપ્નો થતા નથી. જો તમે ભગવાન શિવની આસપાસ ફરે છે, તો પછી અભિષેકની રેખા પાર ન થાય તેની કાળજી લો. ભગવાન શિવનો અર્ધ પરિભ્રમણ પાછો ફર્યા પછી અને પછી ડાબી બાજુથી જતાં, અર્ધ પરિભ્રમણ કરો.

મા દુર્ગા

જો તમે મા દુર્ગાના મંદિરમાં જાઓ છો, તો હંમેશાં યાદ રાખો કે ત્યાં એક પરિભ્રમણ કરવામાં આવ્યું છે. ખાસ કરીને નવરાત્રિ દરમિયાન મા દુર્ગાના મંદિરની મુલાકાત લેવી જોઈએ.

ભગવાન ગણેશ

ભગવાન ગણેશના પરિભ્રમણનો કાયદો પણ છે. જ્યારે પણ ગણેશની મૂર્તિની આસપાસ ફરતા હોવ ત્યારે તેના વિશાળ સ્વરૂપ અને મંત્રનો જાપ કરતા રહો. આ કરવાથી, ઇચ્છાઓ પૂર્ણ થાય છે.

ભગવાન વિષ્ણુ

ભગવાન વિષ્ણુ હોય કે તેમાંથી કોઈ અવતાર, તે બધાએ 4 પરિભ્રમણ કરવું જોઈએ. એવું કહેવામાં આવે છે કે વિષ્ણુજીની ભ્રમણકક્ષા હૃદયની આસપાસ ફરે છે અને સકારાત્મક વિચારસરણીમાં વધારો કરે છે.

ભગવાન સૂર્ય

ભગવાન સૂર્યની 7 ક્રાંતિ કરવી જોઈએ, આમ કરવાથી મન શુદ્ધ થાય છે. તે જ સમયે, મનના દુષ્ટ વિચારો પણ નાશ પામે છે. ધ્યાનમાં રાખો કે, જ્યારે પણ તમે સૂર્ય મંદિરની આસપાસ ફરતા હોવ ત્યારે ભાસ્કરાય મંત્રનો જાપ કરો. આના દ્વારા અનેક રોગોનો નાશ થાય છે.

પરિભ્રમણ સંબંધિત કેટલાક મહત્વપૂર્ણ નિયમો

પરિભ્રમણ શરૂ કર્યા પછી, વ્યક્તિ વચ્ચે ક્યાંય પણ અટકવું જોઈએ નહીં. આ સિવાય, ધ્યાનમાં રાખો કે પરિભ્રમણ જ્યાંથી શરૂ થયો હતો ત્યાંથી સમાપ્ત થવો જોઈએ.

ભ્રમણકક્ષા દરમિયાન આસપાસના કોઈની સાથે વાતચીત ન કરો.

ડાબી બાજુએ ક્યારેય પરિભ્રમણ ન કરો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *