• Wed. Nov 23rd, 2022

દેશના આવા મંદિરોની સૂચિ જ્યાં ફક્ત મહિલાઓને જવાની મંજૂરી છે, ત્યાં કોઈ પુરુષ પ્રવેશ કરી શકશે નહીં

ByDineshkumar Pandit

Mar 8, 2021

ભારતીય સંસ્કૃતિમાં માતાઓનું ઘણું મહત્વ છે. મંદિર એક એવું સ્થાન છે જ્યાં માણસનું મન અનુભવે છે, જ્યાં તેને શાંતિ મળે છે અને આ બધા સાથે ભગવાનને મળે છે. મંદિરની રચના, તકોમાંનુ અને પરિસરમાં હાજર દૈવી શક્તિ દરેકને એક અનોખો લાગે છે. જો આ મંદિરોમાં કોઈને જાણવાનું બંધ કરવામાં આવ્યું છે, તો ચોક્કસ દરેક વ્યક્તિને આત્માને નુકસાન પહોંચાડશે.

ચાલો તમને જણાવી દઈએ કે ભારતમાં આવા ઘણા મંદિરો છે, જ્યાં મહિલાઓને જવાની મંજૂરી નથી. મહિલાઓને આ મંદિરોમાં પ્રવેશવાની મંજૂરી નથી. આ સાથે, ભારતમાં આવા ઘણા મંદિરો છે જે સંપૂર્ણપણે મહિલા ભક્તોને સમર્પિત છે. આનો અર્થ એ છે કે આ મંદિરોમાં પુરુષોને મંજૂરી નથી, ફક્ત મહિલાઓ જ તેમાં જઇ શકે છે. અમે તમને આવા 5 મંદિરો વિશે જણાવવા જઈ રહ્યા છીએ.

બિહારમાં રાજરાજેશ્વરી માતા મંદિર બિહારના મુઝફ્ફરપુરમાં આવેલું આ મંદિર સામાન્ય રીતે બધા લોકો માટે ખુલ્લું હોય છે. એવું માનવામાં આવે છે કે મંદિરમાં શોદાશી દેવી કુમારી છે. આ સાથે, તે માસિક સ્રાવની અવધિમાં એટલે કે દર મહિનામાં 4 દિવસમાં હોય છે. આ સમય દરમિયાન, કોઈ પણ માણસ આ મંદિરમાં જઈ શકશે નહીં. આ નિયમ એટલો કડક છે કે આ દિવસોમાં મંદિરના પૂજારી પણ ગર્ભગૃહમાં જઈ શકતા નથી.

માં કુમારી અમ્માન મંદિર

કન્યાકુમારી કન્યાકુમારી માં કુમારી અમ્માન મંદિર હાજર પુનિત ધામ માં મધર ભગવતી દુર્ગા એક પ્રતિમા છે. આ મંદિરમાં બ્રહ્મચારીઓ અને તપસ્વીઓને ફક્ત મંદિરના પ્રવેશદ્વાર સુધી જ પ્રવેશવાની મંજૂરી છે. તે જ સમયે, લગ્ન કરનારા પુરુષોને આ મંદિરના પ્રાંગણમાં પ્રવેશતા પહેલા રોકી દેવામાં આવે છે. આ મંદિર વિશેની કથા એ છે કે માતા પાર્વતીએ ભગવાન શિવને તેમના પતિ તરીકે મેળવવા માટે સમાન તપશ્ચર્યા કરી હતી. હા, આ મંદિરમાં ભગવતીના સ્ત્રી સ્વરૂપની પૂજા કરવામાં આવે છે. આ મંદિરમાં ફક્ત મહિલાઓ જઇ શકે છે.

કાંધ્યા દેવી મંદિર આંધ્રમાં કામળા દેવીનું મંદિર આંધ્રપ્રદેશના

વિશાખાપટ્ટનમમાં આવેલું છે. ચાલો આપણે તમને જણાવી દઈએ કે આ મંદિર સંકુલમાં ફક્ત મહિલાઓને જ પૂજા કરવાનો અધિકાર છે. આ મંદિરની પુજારી પણ એક મહિલા છે. પુરુષો આ મંદિરમાં આવવાના છે.

રાજસ્થાનમાં બ્રહ્માનું મંદિર, ભગવાન

બ્રહ્માનું મંદિર રાજસ્થાનના પુષ્કરમાં સ્થિત છે. આ મંદિર પરિણીત પુરુષોને પ્રવેશની મંજૂરી આપતું નથી. એવું કહેવામાં આવે છે કે આ મંદિર વિશ્વમાં બ્રહ્માજીનું એકમાત્ર મંદિર છે. એક કહેવત છે કે ભગવાન બ્રહ્માએ પત્ની દેવી સરસ્વતી સાથે પુષ્કર તળાવમાં યજ્  કર્યો હતો, પરંતુ સરસ્વતી જીને કોઈ વાતનો ગુસ્સો હતો. તે જ સમયે, તેમણે આ મંદિરને શાપ આપ્યો કે કોઈ પણ વિવાહિત વ્યક્તિને આંતરિક ગર્દભમાં પ્રવેશવાની મંજૂરી આપવામાં આવશે નહીં તો તેના વૈવાહિક જીવનમાં મુશ્કેલી આવશે.

કેરળમાં અતુકલ ભગવતી મંદિર કેરળના અતુકલ ભગવતી મંદિરમાં મહિલાઓનું વર્ચસ્વ છે. આ મંદિરમાં પોંગલનો તહેવાર દર વર્ષે ઉત્સાહથી ઉજવવામાં આવે છે. આ દરમિયાન લાખો મહિલા ભક્તો તેમાં ભાગ લે છે. આ તહેવાર અહીં લગભગ 10 દિવસ ચાલે છે. તેને મહિલા પૂજા પણ કહેવામાં આવે છે. આ સમયગાળા દરમિયાન, પુરુષોનો પ્રવેશ પણ પ્રતિબંધિત છે. અહીંના પુરૂષ પંડિત મહિલાઓ માટે ડિસેમ્બરમાં 10 દિવસનો વ્રત રાખે છે અને આ દરમિયાન પ્રથમ શુક્રવારે તેઓ સ્ત્રી ભક્તોના પગ ધોઈ લે છે. તેને ધનુ કહે છે. આ મંદિરનું નામ ગિનીસ બુક ઓફ વર્લ્ડ રેકોર્ડમાં પણ નોંધાયું છે

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *