• Wed. Nov 23rd, 2022

સંતોષી માતા વ્રત કથા: આ ઉપવાસ આ વાર એ કરી શકાય છે, આ કામ આ દિવસે ભૂલથી પણ ન કરવું જોઈએ,

ByDineshkumar Pandit

Mar 13, 2021

સંતોષી માતા વ્રત કથા: શુક્રવારે સંતોષી માતાનું વ્રત અને પૂજા કરવાથી ખૂબ ફાયદાકારક સાબિત થાય છે. જેઓ આ દિવસે માતાને યાદ કરે છે, માતા તેની દરેક ઇચ્છા પૂરી કરે છે અને દુકાળથી તેનું જીવન ભરી દે છે. પૌરાણિક માન્યતાઓ અનુસાર, સંતોષી માતાનો જન્મ શુક્રવારે થયો હતો. તેથી, શુક્રવારે માતાની પૂજા કરવાનો કાયદો છે. એવું માનવામાં આવે છે કે જે લોકો માતાની પૂજા કરે છે, તેમના પરિવારમાં સમૃદ્ધિ છે. માતાની ઉપવાસ અને ઉપવાસની કથા વાંચતી વખતે, માતા દરેક મનોકામના પૂર્ણ કરે છે.

સંતોષી મા વ્રત કથા

દંતકથા અનુસાર, તેની સાસુ એક મહિલા પર ખૂબ ત્રાસ આપતી હતી. આ મહિલા પોતાના પતિને ખૂબ પ્રેમ કરે છે. આથી સાસુ-વહુના સાસુ-સસરાને મૌન આર્ક સહન કરાયો. આ મહિલાનો પતિ ખૂબ જ ગરીબ હતો. આવા દિવસમાં, તેના પતિએ વિચાર્યું કે હું શા માટે શહેરમાં જઇને પૈસા કમાઉ નહીં. તેની માતા અને પત્નીની પરવાનગી લઈને તે પૈસા કમાવવા માટે નીકળી ગયો હતો. તે જ સમયે, મહિલાની સાસુએ તેને ત્રાસ આપી તીવ્ર બનાવ્યો હતો. આખો દિવસ સાસુ-વહુ તેને ઘરેલુ કામકાજ કરાવતા અને ખાવા માટે કંઇ આપતા નહીં. મહિલાની હાલત ખૂબ જ ખરાબ હતી.

એક દિવસ જ્યારે આ મહિલા મંદિરમાં ગઈ, ત્યારે તેણે ત્યાં કેટલીક મહિલાઓને માતા સંતોષની કથા વાંચતી જોઇ. જ્યારે આ મહિલાઓને સંતોષ વિશે પૂછવામાં આવ્યું ત્યારે તેઓએ કહ્યું કે માતાની ઉપાસના અને ઉપવાસ કરવાથી દરેક મનોકામના પૂર્ણ થાય છે અને જીવનમાં ખુશીઓ આવે છે. આ સાંભળીને આ મહિલાએ શુક્રવારે ઉપવાસ પણ શરૂ કર્યા. માતાનું વ્રત રાખીને પતિને નોકરી મળી ગઈ અને ખૂબ પૈસા કમાવવા લાગ્યા. દર મહિને મહિલાના પતિએ તેને પૈસા મોકલવાનું શરૂ કર્યું. એક દિવસ માતાની પૂજા કરતી વખતે આ મહિલાએ માતાને કહ્યું કે મારા પતિ ઘરે આવશે ત્યારે હું તમારા ઉપવાસને પ્રોત્સાહન આપીશ.

એક રાતે, માતા સંતોષી મહિલાના પતિના સ્વપ્નમાં આવી અને માતાએ મહિલાના પતિને તેના ઘરે પાછા જવા કહ્યું. આ સાંભળીને તેણે કહ્યું કે શેઠનો માલ વેચવામાં આવી રહ્યો નથી અને આવી સ્થિતિમાં તેને પૈસા મળતા નથી. પૈસા વિના તે ઘરે કેવી રીતે જવું. બીજા દિવસે તેણે પણ શેઠને ઘરે જવાની પરવાનગી માંગી, પરંતુ શેઠે છૂટા થવાની ના પાડી. તે જ સમયે, ઘણા બધા ગ્રાહકો શેઠની દુકાન પર આવવા લાગ્યા અને તેનો તમામ સામાન વેચાયો. જેના કારણે શેઠ ખુશ થઈ ગયો અને મહિલાના પતિને પૈસા આપીને થોડા દિવસની રજા આપી.

પતિને ઘરે જોઈને સ્ત્રી ખૂબ ખુશ થઈ ગઈ અને માતાના ઉપવાસને પ્રોત્સાહન આપવાનું વિચાર્યું. જો કે, પડોશમાં રહેતી એક મહિલાને ઇર્ષ્યા થવા લાગી અને તેણે બાળકોને કહ્યું કે જ્યારે તમે તેમની સાથે જમવા જાઓ ત્યારે તેઓએ ખાટા ખાવા માટે પૂછવું જોઈએ. સ્કૂલના દિવસે બાળકોએ મહિલા પાસેથી પૈસા લીધા હતા અને તે પૈસામાંથી આમલી ખરીદ્યો હતો અને ખાઈ ગયો હતો. જેના કારણે સંતોષ મા ગુસ્સે થઈ ગયા.

માતા ગુસ્સે થતાં મહિલા અને તેના પતિનું નસીબ બદલાઈ ગયું અને તેમના જીવનનો ભોગ બનવાનું શરૂ થયું. ત્યારે કોઈએ મહિલાને કહ્યું કે બાળકોએ તેમને આપેલા પૈસામાંથી આમલી ખાઈ છે. જેના કારણે આ બધું થઈ રહ્યું છે. આખી વાત જાણવા પછી મહિલાએ માતા પાસે માફી માંગી અને ફરીથી ઉપવાસ શરૂ કરી દીધા. પરિણામે, બધું બરાબર થઈ ગયું છે અને માતાની કૃપા ફરીથી સ્થાપિત થઈ છે.

આ રીતે ઉપવાસ કરો

જો તમે આ ઉપવાસ રાખવા માંગતા હો, તો શુક્રવારે રાખો. સ્નાન કરીને માતાની પૂજા કરો. પૂજા દરમિયાન કમળમાં શુદ્ધ પાણી લો અને ગોળ અને ચણાનો પ્રસાદ રાખો. માતાની પૂજા કરો અને તેની વાર્તા વાંચો. આ દિવસે, ખાવું કે કોઈને આપવાનું ભૂલશો નહીં. એકવાર ખાવું.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *