• Wed. Nov 23rd, 2022

નાની ભૂલ કરવા બદલ સંતોને કડક સજા આપવામાં આવે છે, આખાડાને લગતા આ કડક નિયમો શીખો

ByDineshkumar Pandit

Mar 21, 2021

કુંભમેળામાં કુલ 13 અખાડાઓ છે અને આ અખરો સાથે અનેક સાધુઓ અને તપસ્વીઓ સંકળાયેલા છે. આ અખાડોને તેમના વિચારોના આધારે વિભાજિત કરવામાં આવ્યા છે અને આ લોકોએ કુંભ મેળામાં સૌ પ્રથમ શાહી સ્નાન કર્યુ છે. આ બધા અખાડાઓ દ્વારા ઘણા નિયમો બનાવવામાં આવ્યા છે અને અખરો સાથે સંકળાયેલા એવા sષિઓ અને તપસ્વીઓએ આ નિયમોનું પાલન કરવું પડશે. જો કોઈ ભૂલથી કોઈપણ નિયમોનો ભંગ કરે છે, તો તેને કડક સજા કરવામાં આવે છે.

આ અખારના કાયદા એટલા કડક છે કે નાની ભૂલ પર સાધુને ગંગામાં પાંચથી 108 ડૂબકી નાખવા બદલ શિક્ષા કરવામાં આવે છે. જો સાધુ પર મોટો આરોપ છે અથવા તે કોઈ મોટા નિયમો તોડે છે. તો અખાડા દ્વારા અદાલત ગોઠવવામાં આવે છે અને તેને સજા ફટકારવામાં આવે છે. અખાર્સ દ્વારા અપાયેલી સજા અંગે અખિલ ભારતીય અખાડા પરિષદના મહામંત્રી શ્રીમનાત હરિગીરીએ કહ્યું હતું કે અખાસમાં નાના ખામી માટે સજાની જોગવાઈ છે. ગંગામાં પાંચથી 108 ડાઇવ્સને બોળવાની સજા આપવામાં આવી છે. સજા પૂર્ણ કર્યા પછી, કોટવાલને પણ દોષી સાધુ સાથે મોકલવામાં આવે છે.

આ સિવાય ડૂબકી લીધા પછી સાધુ ભીના કપડાંમાં પાછા દેવસ્થાન આવે છે અને માફી માંગે છે. જે પછી સંન્યાસીનને અર્પણ કરીને પૂજારીને માફ કરવામાં આવે છે.

કાયદાઓ વિશે માહિતી આપતાં શ્રીમંત હરિગિરીએ જણાવ્યું હતું કે, ગંભીર કેસોમાં અખાડાની કોર્ટ યોજાય છે. તે સીધો ઇજેક્શન નક્કી કરે છે. ભારતીય દંડ સંહિતાની કલમો દોષી સાધુને અખાડામાંથી હાંકી કાડ્યા પછી લાગુ પડે છે.

આ બાબતો પર અખાડાના કોર્ટનો ઉપયોગ કરવામાં આવે છે

  1.  બે સંન્યાસીની લડત અને પરસ્પર સંઘર્ષના કિસ્સામાં.
  2.  સાધુના લગ્ન, ખૂન અને અન્ય ગંભીર આરોપો પર.
  3.  જ્યારે ચોરી કરતા પકડાય છે.
  4. દેવસ્થાનનું અપમાન કરવા પર.
  5. અભદ્ર વર્તન કરવું.
  6. અખાડાના પોડિયમ પર અયોગ્ય ચવું.

તમને જણાવી દઈએ કે શરૂઆતમાં ફક્ત ચાર અખાડો હતા. પાછળથી, મંતવ્યોના મતભેદોને કારણે અખાડાઓનું વિભાજન થયું. પરંપરા અનુસાર, ત્યાં કુલ ૧  અખરો છે જે શૈવ, વૈષ્ણવ ધર્મ અને ઉદાસીન જાતિના તપસ્વીઓ દ્વારા માન્યતા છે. આ અખાડો સાથે કનેક્ટ કરવું સરળ નથી. તે જ સમયે, સાધુઓ જે આ અખાડામાં જોડાય છે. તેઓએ પહેલા આખા સાથે સંકળાયેલા શપથ લેવું પડશે અને તેમના જીવનભર આ નિયમો અને કાયદાઓનું પાલન કરવું પડશે. મહંતો દરેક ક્ષેત્રના ટોચ પર સ્થિત છે. જેની ઉપર અખાડાની તમામ જવાબદારી નિભાવવામાં આવે છે.

13 અખારોના નામ

નિરંજની એરેના, જુના એરેના, મહાનિર્વાણ એરેના, અટલ એરેના, અવહાણા એરેના, આનંદ એરેના, પંચગની એરેના, નાગાપંતી ગોરખનાથ એરેના, વૈષ્ણવ એરેના, ઉદાસીન પંચાયતી મોટા એરેના, નિર્દોષ પંચાયતી એરેના અને નિર્મોહી.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *