• Sat. Dec 10th, 2022

શું અશ્વત્થામા આજે પણ જીવિત છે, તેના ઘા સાથે જંગલોમાં ભટકી રહ્યો છે

ByDineshkumar Pandit

Mar 30, 2021

અશ્વત્થામા એક મહાન યોદ્ધા તરીકે ઓળખાય છે અને એવું કહેવામાં આવે છે કે તે હજી પણ જીવંત છે અને જંગલોમાં ભટકતો રહે છે. તેમણે મહાભારત યુદ્ધમાં ખૂબ મહત્વની ભૂમિકા ભજવી હતી અને તેમણે આ યુદ્ધ કૌરવો વતી લડ્યા હતા. તે દ્રોણાચાર્યનો પુત્ર હતો અને તેની માતાનું નામ ક્રિપી હતું. આજે, અમે તમને અશ્વથમાના જીવન વિશેની માહિતી અને તેનાથી સંબંધિત રસપ્રદ માહિતી આપવા જઈ રહ્યા છીએ.

અશ્વત્થામાનો જન્મ

એવું કહેવાય છે કે અશ્વત્થામાના જન્મથી જ તેના કપાળ પર મણિ હતું. તે એક ચમત્કારિક રત્ન હતું અને તેના કારણે કોઈ નુકસાન પહોંચાડ્યું નથી. તેમના જન્મ દરમિયાન, એક વાતાવરણ હતું કે આ બાળક અશ્વત્થામાના નામથી પ્રખ્યાત હશે. અશ્વત્થામાએ તેના પિતા દ્રોણાચાર્ય પાસેથી તીરંદાજી અને દિવ્યસ્ત્રનું જ્ન લીધું હતું. એવું કહેવામાં આવે છે કે દ્રોણાચાર્યે તેમના પુત્રને નારાયણસ્ત્રનું જ્ન પણ આપ્યું હતું. દ્રોણાચાર્ય સિવાય માત્ર અશ્વત્થામાને નારાયણસ્ત્રનું જ્ન હતું.

મહાભારત યુદ્ધ અશ્વથમા અને દ્રોણાચાર્યએ પાંડવો સામે લડ્યા હતા. દ્રોણાચાર્ય કૌરવોનો સેનાપતિ હતા. આ યુદ્ધમાં દ્રોણાચાર્ય અને અશ્વત્થામાને હરાવવાનું સહેલું નહોતું. પરંતુ શ્રી કૃષ્ણની નીતિઓ સામે તેઓ પરાજિત થયા. શ્રી કૃષ્ણએ યુદ્ધ દરમિયાન દ્રોણાચાર્યને દગો આપ્યો હતો. જ્યારે અશ્વથમાને તેના પિતાના મૃત્યુનો સમાચાર મળ્યો, ત્યારે તેણે પાંડવ વંશની હત્યાનો સંકલ્પ લીધો.

અશ્વત્થામાએ પાંડવ વંશના અંત માટે બ્રહ્માસ્ત્રનો ઉપયોગ કર્યો હતો. અશ્વત્થામાએ દ્રૌપદીના પાંચ પુત્રો અને અભિમન્યુનો પુત્ર પરીક્ષિત કે જે બ્રહ્માસ્ત્રથી ઉત્તરાના ગર્ભાશયમાં હતા, તેની હત્યા કરવાનો પ્રયાસ કર્યો. જો કે, ભગવાન કૃષ્ણએ ઉત્તરાના ગર્ભાશયમાં ઉગતા બાળકનું રક્ષણ કર્યું હતું. પરંતુ દ્રૌપદીના પુત્રો માર્યા ગયા. ત્યારે શ્રી કૃષ્ણે અશ્વથમાના કપાળ પર રત્ન કાડ્યો અને યુગ સુધી ભટકતા રહેવાનો શ્રાપ આપ્યો. એવું કહેવામાં આવે છે કે અશ્વત્થામા ત્યારથી ભટકતો હતો.

અશ્વત્થામા સંબંધિત વાર્તાઓ

શિવ મહાપુરાણ અને ભાવિષ્ય પુરાણમાં પણ અશ્વત્થામાનો ઉલ્લેખ છે. તેમના મતે અશ્વત્થામા હજી જીવંત છે. ભાવિષ્ય પુરાણ મુજબ ભગવાન વિષ્ણુનો જન્મ જ્યારે કલ્કી અવતારમાં થાય છે, ત્યારે તેઓ અશ્વત્થામા સાથે ધાર્મિક યુદ્ધ લડશે. શિવ મહાપુરાણ અનુસાર, તે જીવંત છે અને ગંગાના કાંઠે કોઈ અજાણ્યા સ્થળે રહે છે.

આર્યભટ્ટના જણાવ્યા અનુસાર, 3137 બીસીઇમાં મહાભારતનું યુદ્ધ થયું હતું. અશ્વથમા છેલ્લા લગભગ 5000 વર્ષથી ભટકતા હતા. પરંતુ અશ્વત્થામા 2000 વર્ષ પહેલાંના શ્રાપથી મુક્ત થયા છે અને તે જીવિત હોવાની સંભાવના નથી.

પૃથ્વીરાજ ચૌહાણ અશ્વત્થામાને મળ્યા

એકવાર પૃથ્વીરાજ ચૌહાણ જંગલમાં ગયા હતા, તે દરમિયાન તેમને એક વૃદ્ધ સાધુ મળ્યા હતા. જેમના કપાળ પર ઘા હતો અને તે ઘાના કારણે તેને દુ: ખાવો થયો હતો. પૃથ્વીરાજે સાધુ તરફ મદદનો હાથ વધાર્યો હતો અને તેને કહ્યું હતું કે આયુર્વેદના જ્નથી તમારો ઘા મટાડવામાં આવશે. પૃથ્વીરાજે આયુર્વેદની ઓષધથી જખમોને મટાડવાનો પ્રયત્ન કર્યો પણ તે સાજો થયો નહીં. ત્યારે પૃથ્વીરાજે સાધુને પૂછ્યું કે તમે કોણ છો અને ઘા કેવી રીતે થયો? તમે અશ્વથમા છો? સાધુએ કહ્યું હા હું અશ્વત્થામા છું. આ પછી, અશ્વત્થામાએ પૃથ્વીરાજને શબ્દ તીર ચલાવવાની પદ્ધતિ જણાવી હતી.

આ ઉપરાંત મધ્યપ્રદેશના બુરહાનપુરના લોકોનું માનવું છે કે ત્યાં સ્થિત અસીરગ કિલ્લામાં હાજર શિવ મંદિર અશ્વથામા આવે છે અને દરરોજ પૂજા-અર્ચના કરે છે. ગામના લોકો રોજ શિવલિંગ પર ફૂલ અને ગુલાલ મેળવે છે. જ્યારે કેટલાક લોકો માને છે કે તેઓ હજી વિંધ્યાંચલ ટેકરીઓમાં તપશ્ચર્યા કરે છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *