• Thu. Dec 8th, 2022

આ વૃક્ષ ખૂબ પવિત્ર છે, આને રોપવાથી આ ચમત્કારિક લાભ મળે છે.

ByDineshkumar Pandit

May 21, 2021

પરીજાતનાં ઝાડમાં ખૂબ જ સુંદર ફૂલો હોય છે, જે સફેદ અને સુગંધિત હોય છે. આ ઝાડ હરસીંગર, શેફાલિકા, હરસીંગર, પરજા તરીકે પણ ઓળખાય છે. અંગ્રેજી ભાષામાં, તેનું નામ નાઈટ જેસ્મિન છે. પરીજાતનાં ફૂલો ફક્ત રાત્રે જ ખીલે છે અને તેઓ સવારના સમયે મરી જાય છે. શાસ્ત્રોમાં, પરિજાતનું ફૂલ ખૂબ જ ચમત્કારિક માનવામાં આવ્યું છે અને આ ફૂલોની મદદથી ઘણી સમસ્યાઓ દૂર કરી શકાય છે. તો ચાલો આપણે પારિજાત ફૂલના ચમત્કારીક ફાયદા વિના વિલંબ કર્યા વગર જાણીએ.

પરીજાત : વાસ્તુ શાસ્ત્ર મુજબ પરીજાતનું ઝાડ ઘરના વાસ્તુ દોષને દૂર કરે છે. આથી જે લોકોના ઘરે વાસ્તુ દોષ હોય છે. તેઓએ તેમના ઘરે આ વૃક્ષ લગાવવું જોઈએ. જો ઘરમાં ઝાડ રોપવાની જગ્યા નથી. તો આ વૃક્ષને ઘરની નજીક વાવો. ફક્ત ધ્યાનમાં રાખો કે તે ઘરેથી જોઈ શકાય છે. આ પગલાં લઈને વાસ્તુ દોષ સુધારવામાં આવશે.

લક્ષ્મી માની પૂજા કરતી વખતે પરીજાતનાં ફૂલોનો ઉપયોગ કરો. આ ફૂલો માતાને ખૂબ પ્રિય હોય છે અને માતાને આ ફૂલો અર્પણ કરીને તે ખુશ થાય છે. જો કે, ફક્ત તે જ ફૂલોનો ઉપયોગ કરો કે જે પૂજા માટે સંપૂર્ણ શુદ્ધ હોય. પૂજા દરમિયાન જમીન પર પડેલા ફૂલોનો ઉપયોગ ન કરો.

શાસ્ત્રો અનુસાર જ્યાં આ વૃક્ષ છે ત્યાં સાક્ષાત લક્ષ્મીનો વાસ છે. તેથી, આર્થિક સમસ્યાઓના કિસ્સામાં, આ વૃક્ષો ઘરમાં લગાવો. ઘરના આંગણામાં આ વૃક્ષ વાવવાથી માતા લક્ષ્મીનો વસવાટ થશે અને પૈસાની કમી દૂર થશે. તમારે શુક્રવારે આ છોડ લગાવવો જોઈએ.

આ ફૂલો તણાવ દૂર કરવામાં પણ અસરકારક છે. જેને વધુ તાણ આવે છે તેઓ આ ફૂલોની સુગંધ રાખે છે. આ ફૂલોને ગંધ કરવાથી તાણમાંથી રાહત મળશે.

જે લોકો રાત્રે સ્વપ્નો આવે છે. તે લોકો સૂવાના સમયે તેમની પાસે થોડા પારિજાત ફૂલો રાખે છે. આ કરવાથી સ્વપ્નો આવવાનું બંધ થઈ જશે.

તે ઘર જ્યાં પરિજાતનું ઝાડ છે. સુખ તે ઘરના સભ્યોના જીવનમાં હંમેશા રહે છે અને દરેકનું જીવન પણ લાંબું હોય છે. તે સિવાય જેનાં ફૂલો ઘર-આંગણામાં ખીલે છે. શાંતિ અને સમૃદ્ધિ હંમેશાં રહે છે.

આ ફૂલો સ્વાસ્થ્ય માટે પણ સારા માનવામાં આવે છે. આ ફૂલનો રસ પીવાથી હૃદયની બીમારીઓથી રક્ષણ મળે છે. હરસીંગારનો ઉપયોગ હૃદયરોગ માટે શ્રેષ્ઠ છે. જો તમને હ્રદય રોગ છે, તો ફક્ત 15 થી 20 ફૂલો અથવા તેનો રસ લો. કોઈપણ આયુર્વેદિક ડોક્ટર પાસેથી રસ કાડવાની પ્રક્રિયા શોધી કાડો. આ ઝાડના ફૂલો, પાંદડા અને છાલનો ઉપયોગ પણ દવા તરીકે થાય છે.

પૌરાણિક માન્યતાઓ અનુસાર, પરીજાતનું ઝાડ સ્વર્ગમાંથી લાવવામાં આવ્યું હતું અને પૃથ્વી પર વાવવામાં આવ્યું હતું. નરકસુરાની કતલ પછી, એકવાર શ્રી કૃષ્ણ સ્વર્ગમાં ગયા અને ઇન્દ્રએ તેમને પરિજાતનું ફૂલ પ્રસ્તુત કર્યું. જ્યારે અન્ય દંતકથા અનુસાર, પારિજાત વૃક્ષનો ઉદ્દભવ સમુદ્ર મંથન દરમિયાન થયો હતો. જેને ઈન્દ્રએ તેના બગીચામાં રોપ્યું હતું. હરિવંશપુરાણમાં આ ઝાડ અને ફૂલોનું વિગતવાર વર્ણન કરવામાં આવ્યું છે.

ઉત્તર પ્રદેશમાં પેરિજાટની દુર્લભ જાતિના ચાર વૃક્ષો છે. જે હજારો વર્ષ જૂનું હોવાનું કહેવાય છે. આ ચારમાંથી બે વૃક્ષો ઇટાવાના વન વિભાગના પ્રાંગણમાં છે. જે પ્રવાસીઓને ‘દેવતાઓ અને રાક્ષસો વચ્ચે સમુદ્ર મંથન’ વિશે કહે છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *