• Mon. Nov 28th, 2022

શ્રીકૃષ્ણને સમર્પિત આ મંદિરની મૂર્તિઓ અધૂરી છે, તેની સાથેની કથા જાણો.

ByDineshkumar Pandit

Jun 18, 2021

ઓડિશાના પુરીમાં સ્થિત ભગવાન જગન્નાથ (પુરી જગન્નાથ મંદિર) ની રથયાત્રા વિશે કોને ખબર નથી. આ વિશ્વવિખ્યાત રથયાત્રા છે અને જગન્નાથનું મંદિર પણ આખા વિશ્વમાં પ્રખ્યાત છે. ભગવાનના દર્શન માટે દર વર્ષે લાખો ભક્તો અહીં આવે છે. ભગવાન શ્રી કૃષ્ણને જગન્નાથ પણ કહેવામાં આવે છે અને પુરીનું આ મંદિર તેમને સમર્પિત છે. આ મંદિરમાં, ભગવાન શ્રીકૃષ્ણ તેની બહેન સુભદ્રા અને ભાઈ બલભદ્ર સાથે બેઠા છે. પરંતુ આ મંદિરની વિશેષતા એ છે કે મંદિરની ત્રણેય મૂર્તિઓ અધૂરી છે. અમે તમને અહીંથી સંબંધિત આ વાર્તા વિશે જણાવી રહ્યાં છીએ.

જગન્નાથ મંદિર ચાર ધામોમાંનું એક છે

પુરી ખાતેના જગન્નાથ મંદિરને ચાર ધામમાંથી એક માનવામાં આવે છે અને દર વર્ષે અહીં એક ભવ્ય રથયાત્રા કા .વામાં આવે છે જેમાં મંદિરના ત્રણ દેવ-દેવીઓ જુદા જુદા રથમાં બેસીને આખા શહેરની મુસાફરી કરે છે. જો કે આ મંદિરને લગતી ઘણી લોકપ્રિય વાર્તાઓ છે, પરંતુ તેમાંની સૌથી મહત્વની કથા છે મંદિરની અધૂરી મૂર્તિઓથી સંબંધિત.

વિશ્વકર્માએ રાજાની સામે એક શરત મૂકી હતી

બ્રહ્મપુરાણ અનુસાર, માલવાના રાજા ઇન્દ્રદ્યુમ્નાએ ભગવાન જગન્નાથને સ્વપ્નમાં જોયા અને ભગવાન જગન્નાથે રાજાને પુરીના સમુદ્રતટ પર જવા કહ્યું, જ્યાં તેમને લાકડાના બંડલ મળશે. તેઓ તેમની મૂર્તિઓ સમાન લાકડાથી બાંધવામાં આવે છે. જ્યારે રાજાને લાકડાનો બંડલ મળ્યો, ત્યારે ભગવાન વિશ્વકર્મા એક શિલ્પકાર અને કારીગર તરીકે રાજા સમક્ષ હાજર થયા. વિશ્વકર્માએ કહ્યું કે તે એક મહિનામાં મૂર્તિ તૈયાર કરશે પરંતુ તેમની સ્થિતિ એવી છે કે ત્યાં સુધી કોઈ પણ તે રૂમમાં આવશે નહીં. ન રાજા કે ન કોઈ બીજા. રાજાએ શરત સ્વીકારી.

તેથી જ મૂર્તિઓ અધૂરી રહી

મૂર્તિઓનું નિર્માણ શરૂ થયું. એક મહિનાનો સમય લગભગ પૂર્ણ થઈ ગયો હતો અને ઘણા દિવસોથી ઓરડામાંથી કોઈ અવાજ આવ્યો ન હતો, તેથી રાજાએ આતુરતાથી ઓરડાના દરવાજા ખોલ્યા. ખંડનો દરવાજો ખોલતાંની સાથે જ વિશ્વકર્મા ત્યાંથી ગાયબ થઈ ગઈ અને ત્યાં ભગવાન જગન્નાથ, બલારામ અને સુભદ્રાની અધૂરી મૂર્તિઓ હતી, જેમના હાથ બનાવ્યા ન હતા. શિલ્પકારે કહ્યું કે આ મૂર્તિઓ આ રીતે સ્થાપિત કરવામાં આવશે અને તેમની આ રીતે પૂજા કરવામાં આવશે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *