• Thu. Nov 24th, 2022

આ પર્વત પર માતા ભગવતીએ મહિષાસુરનો વધ કર્યો હતો, જાણો અહી પૂજા કેમ કરવામાં આવે છે?

ByDineshkumar Pandit

Jun 18, 2021

મહિષાસૂરની કતલ અને પૂજાની રહસ્યમય વાર્તા

અમે તમને માતા આદિ ભવાની દુર્ગાના રહસ્યમય હાડકાં વિશે માહિતી આપવાનું ચાલુ રાખીએ છીએ. પરંતુ આજે અમે વિશેષ પર્વત વિશે વાત કરી રહ્યા છીએ જે મહિષાસુરાન રાક્ષસ સાથે સંબંધિત છે. એવું માનવામાં આવે છે કે આ સ્થાન પર મા ભવાનીએ તે અસુરનો વધ કર્યો હતો. પરંતુ તમને જાણીને આશ્ચર્ય થશે કે તે અસુરાના તૂટેલા માથાની પણ અહીં પૂજા કરવામાં આવે છે. તો ચાલો જાણીએ કે આ પર્વત ક્યાં છે, આ સ્થાનનો ઇતિહાસ શું છે અને આપણે અહીં મહિષાસુરની પૂજા કેમ કરીએ છીએ?

અમે તે પર્વતનો ઉલ્લેખ કરી રહ્યા છીએ, જેના પર મા ભવાનીનું મંદિર પણ આવેલું છે. તે સપ્તશ્રૃણિ દેવીના નામથી ઓળખાય છે. ભાગવત પુરાણ મુજબ, 108 શક્તિપીઠોમાંથી, સાડા ત્રણ શક્તિપીઠ મહારાષ્ટ્રમાં સ્થિત છે. કૃપા કરી કહો કે આદિ શક્તિ સ્વરૂપ સપ્તશ્રૃણિ દેવી અર્ધ શક્તિપીઠ તરીકે પૂજાય છે. આ મંદિર મહારાષ્ટ્ર રાજ્યના નાસિકથી 65 કિમી દૂર વાણી ગામમાં સ્થિત છે. આ મંદિર 4800 ફૂટ ઉચા સપ્તશ્રૃંગ પર્વત પર બનાવવામાં આવ્યું છે.

જાણો કે માતા ક્યારે હસે છે અને ક્યારે ગંભીર રહે છે

સપ્તશ્રૃંગી મંદિરમાં નવરાત્રી દરમિયાન વિશેષ ઉત્સવનું આયોજન કરવામાં આવ્યું છે. આ સમય દરમિયાન દેશના ખૂણે-ખૂણેથી ભક્તો આવે છે અને માતા અરવિંદને તેમની અરદા અર્પણ કરે છે. અહીં નવરાત્રીનો તહેવાર ખૂબ ધૂમધામથી ઉજવવામાં આવે છે. મંદિરમાં સ્થાપિત દેવી ચૈત્ર નવરાત્રીમાં ખુશ મુદ્રામાં જુએ છે અને નવરાત્રીમાં અશ્વિન ખૂબ ગંભીર લાગે છે. સપ્તશ્રૃંગ પર્વત પર સ્થિત આ મંદિર સુધી પહોંચવા માટે 472 પગથિયા ચ .વા પડશે. દેવીનું આ મંદિર સાત પર્વતોથી ઘેરાયેલું છે, તેથી અહીંની દેવીને સપ્તશ્રીંગિ એટલે કે સાત પર્વતોની દેવી કહેવામાં આવે છે. અહીં પાણીના પૂલ છે. પર્વત પરની ગુફામાં ત્રણ દરવાજા છે અને દરેક દરવાજામાંથી દેવીની પ્રતિમા જોઈ શકાય છે.

દેવી દુર્ગાએ અહીં અસુર મહિષાસુરની હત્યા કરી હતી

દુર્ગા સપ્તશતી મુજબ સપ્તશ્રીંગિદેવીનો ઉદ્ભવ બ્રહ્માના કમંડલથી થયો છે. તેણીની મહાકાળી, મહાલક્ષ્મી અને મહાસરસ્વતી તરીકે પૂજા થાય છે. એવું કહેવામાં આવે છે કે દેવતાઓના આહવા પર, મા સપ્તશ્રૃંગીએ આ પર્વત ઉપરની લડાઇમાં મહિષાસુરને પરાજિત કરી તેની હત્યા કરી હતી. ભાગવત પુરાણ મુજબ મહિષાસુર રાક્ષસને મારવા માટે, બધા દેવોએ સાથે મળીને સપ્તશ્રીંગિ દેવીને તેમના શસ્ત્રો આપ્યા હતા. સપ્તશ્રૃંગી દેવી, આર હાથ સાથે, દરેક હાથમાં એક અલગ શસ્ત્ર ધરાવે છે. ભગવાન શંકરે તેમને ત્રિશૂળ, વિષ્ણુચક્ર, વરુણ શંખ, અગ્નિદેવ સ્મશાન, વાયુ ધનુષ, ઇન્દ્ર વજ્ર અને ઘંટ, યમ સજા કર્યા, દક્ષ પ્રજાપતિ ક્રિસ્ટલ માળા, બ્રહ્મદેવને કમંડલા, સૂર્યનાં કિરણો આપ્યા, કાલ સ્વરૂપ દેવીએ તલવાર, ક્ષીરસાગર ગળાનો હાર, કોઇલ અને બંગડી પૂરી કરી હતી, વિશ્વકર્મા ભગવાનને તીક્ષ્ણ પરશુ અને બખ્તર, સમુદ્ર કમળનો હાર, હિમાલય સિંહ વાહન પૂરો પાડતો હતો.

સપ્તશ્રીંગિ મંદિરની સીડીની ડાબી બાજુ મહિષાસુરનું એક નાનું મંદિર બનાવવામાં આવ્યું છે. અહીં મહિષાસુરના તૂટેલા વડાની પૂજા કરવામાં આવે છે. એવું માનવામાં આવે છે કે આ સ્થળે દેવીએ ત્રિશુલને મહિષાસુરનો વધ કરવા માટે હુમલો કર્યો હતો અને ત્રિશૂલની દૈવી શક્તિને કારણે પર્વત પર એક છિદ્રની રચના કરવામાં આવી હતી. તે છિદ્ર આજે પણ અસ્તિત્વમાં છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *