• Mon. Dec 5th, 2022

ભગવાન ગણેશ ઉંદર પર સવારી કરે છે, ચાલો જાણીએ આ પાછળનું કારણ

ByDineshkumar Pandit

Jun 18, 2021

બુધવારે ભગવાન ગણેશની પૂજા પૂજા વિધિ સાથે કરવામાં આવે છે. ભગવાન ગણેશ ભક્તોમાં આનંદ લે છે અને તેમના વેદનાને પરાજિત કરે છે અને બધાની ઇચ્છાઓને પૂર્ણ કરે છે. હિન્દુ માન્યતા મુજબ કોઈ શુભ કાર્ય કરતા પહેલા ભગવાન ગણેશની પૂજા કરવી જરૂરી છે. ભગવાન ગણેશ બધા લોકોના દુ .ખને હરાવે છે. એવું કહેવામાં આવે છે કે પ્રથમ પૂજનીય ગણેશની આરાધના સાથે પૂજા કરવાથી ઘરમાં સુખ અને સમૃદ્ધિ આવે છે અને ઘર સંપત્તિથી ભરેલું બને છે. તેમના વિના કોઈ પૂજા પૂર્ણ થતી નથી. એવું કહેવામાં આવે છે કે ભગવાન ગણેશજીના આશીર્વાદ ખૂબ જ ફાયદાકારક છે. પરંતુ શું તમે ક્યારેય વિચાર્યું છે કે આટલા મોટા ભગવાન ગણેશની સવારી માત્ર ઉંદર કેમ છે? ચાલો તમને આની પાછળની વાર્તા જણાવીએ.

એક લોકપ્રિય વાર્તા અનુસાર, અર્ધદેવી અને અર્ધિરક્ષ્યાસિય વૃત્તિવાળા પુરુષ હતા. એકવાર ભગવાન ઇન્દ્રએ તેમની વિધાનસભામાં બધા ઋષિઓને બોલાવ્યા. આ મીટિંગમાં ક્રાંચને પણ આમંત્રણ અપાયું હતું. અહીં, ક્રોચનો પગ આકસ્મિક રીતે એક સાધુના પગ પર પડ્યો. તેનાથી ગુસ્સે થઈને ઋષિએ ક્રોંચને માઉસ બનવા શાપ આપ્યો. ક્રાંચે સાધુની માફી માંગી, પરંતુ તે તેનો શ્રાપ પાછો લઈ શક્યો નહીં. પરંતુ તેમણે એક વરદાન આપ્યું કે આગામી સમયમાં તે ભગવાન શિવના પુત્ર ભગવાન ગણેશની સવારી બની જશે. ક્રંચ એ નાનો ચરબી ધરાવતો માઉસ નહોતો, એક વિશાળ માઉસ હતો જે પર્વતોને મિનિટોમાં મ્યૂટ કરશે. તેનો આતંક એટલો હતો કે તે જંગલમાં રહેતા ઋષિ-મુનિઓને ખૂબ હેરાન કરતો હતો.

તે જ રીતે, તેમણે ઋષિ પરાશરની ઝૂંપડીનો નાશ પણ કર્યો. મહર્ષિ પરાશર ભગવાન શ્રી ગણેશનું ધ્યાન કરી રહ્યા હતા. ઝૂંપડાની બહાર હાજર બધા ઋષિમુનિઓએ તેને દૂર ભગાડવાનો ઘણો પ્રયાસ કર્યો પણ તે સફળ થઈ શક્યા નહીં. આ સમસ્યા હલ કરવા માટે, તે ભગવાન શિવ પાસે ગયા અને તેમને બધુ કહ્યું. ગણેશજીએ ઉંદરને પકડવા માટે નસ ફેંકી દીધી. આ છટકું પીછો કરતો હતો અને હેડ્સ સુધી ઉંદરને પકડતો હતો અને ગણેશજીની સામે લઈ આવ્યો હતો. ગણેશજી મોટી દુર્ઘટનાનું કારણ જાણવા માગતા હતા પરંતુ તે ગુસ્સે થયેલા ઉંદરએ કોઈ જવાબ આપ્યો ન હતો. તેથી જ ગણેશજીએ ઉંદરને આગળ કહ્યું કે હવે તમે મારા આશ્રયમાં છો, તેથી તમારે જે જોઈએ તે માંગો, પરંતુ મહર્ષિ પરાશરને ખલેલ પહોંચાડો નહીં.

ઘમંડી માઉસ બોલ્યો, “હું તમારી પાસેથી કાંઈ માંગતો નથી.” હા, જો તમે ઇચ્છો તો તમે મને પૂછી શકો છો. આ ગૌરવ જોઈને ગણેશજીએ ઉંદરને કહ્યું કે તે તેની સવારી કરવા માંગે છે. ઉંદર તેની વાત માનતો હતો અને સવારી બનવા સંમત થઈ ગયો, પરંતુ ગણેશજી તે ઉંદર પર બેસતાંની સાથે જ તેમણે પોતાનું ભારે વજન દબાવવાનું શરૂ કરી દીધું. ઉંદરએ ખૂબ પ્રયત્ન કર્યો પણ ગણેશજી તરફ એક પગથિયા પણ આગળ વધી શક્યા નહીં. ઉંદરનો ગર્વ કચડી ગયો હતો અને તેણે ગણેશજીને મને માફ કરવા કહ્યું, ગણપતિ બાપ્પા. હું તમારું વજન દબાવું છું. આ માફી સ્વીકારીને ગણેશજીએ પોતાનું ભારણ કામ કર્યું અને આ રીતે તે ગણેશજીની સવારી બની.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *