• Thu. Dec 1st, 2022

એક અનોખુ મંદિર જ્યા નવરાત્રીમાં માતાની મુર્તિનુ કદ વધે છે.

ByDineshkumar Pandit

Jun 18, 2021

9 દિવસમાં દરરોજ, પ્રતિમાનું કદ વધે છે

શેરાવલી ભક્તોના આહ્વાન પર ચાલે છે. આના પુરાવા ઘણા મંદિરોના રૂપમાં પણ અસ્તિત્વમાં છે, જ્યાં માતા દેવી તેના ભક્તોની રક્ષા કરવા માટે દેખાઇ હતી. અમે અહીં આવા બીજા એક મંદિરની વાર્તા શેર કરી રહ્યા છીએ. તે પાંડવોની કુલદેવીનું મંદિર છે. તમને જાણીને આશ્ચર્ય થશે, પરંતુ તે સાચું છે કે અહીં મંદિરમાં સ્થાપિત માતાની પ્રતિમા વર્ષ દરમિયાન સામાન્ય રહે છે. માતા મૂર્તિનું કદ લકીન નવરાત્રીના દિવસોમાં દિવસેને દિવસે વધતું જાય છે. તે જ સમયે, નવમીના દિવસે માતાની છબી ગર્ભગૃહમાંથી બહાર આવે છે. તો ચાલો આપણે જાણીએ કે મંદિર ક્યાં છે, જ્યાં માતાની પ્રતિમાનું કદ સમગ્ર નવરાત્રી દરમિયાન વધતું રહે છે અને વિરાજી અહીં માતા કેવી હતી? આખું રહસ્ય શું છે?

તેથી માતા પોતે મધ્ય પ્રદેશના આ જંગલમાં વિરાજી હતા

અમે મંદિરની વાત કરી રહ્યા છીએ. તે મુરેનામાં નૈન કૈલાસ-પહરગ રોડ પર વન વિસ્તારની ટેકરીઓ પર સ્થિત છે. દેવી ભવાની અહીંના જંગલોમાં ‘મા બહુહેલી વાલી માતા’ નામે બેસે છે. તમને જાણીને આશ્ચર્ય થશે, પરંતુ નવરાત્રીના 9 દિવસમાં માતા બહારાની મૂર્તિનું કદ દરરોજ વધતું જ રહે છે. એટલું જ નહીં, નવમીના દિવસે માતાની મૂર્તિ ગર્ભાશયની ગુફામાંથી બહાર આવે છે. મંદિરના સંબંધમાં દંતકથા છે કે પાંડવો અજાણ્યા દરમિયાન અહીં તેમની કુલદેવીની પૂજા કરે છે, અને પૂજા દરમિયાન જ કુળદેવી એક વિશાળ ખડકમાં ભળી ગઈ હતી.

ખડકને મૂર્તિનું રૂપ આપી શક્યા નહીં

ઘણી વખત સ્થાનિક લોકોએ મંદિરમાં સ્થાપિત શીલાની મૂર્તિ બનાવવાનો પ્રયાસ કર્યો પરંતુ તમામ પ્રયત્નો નકામી સાબિત થયા. વાર્તા એવી છે કે પાંડવો અહીં માતા દેવીને લાવ્યા હતા અને તેમણે માતાની પ્રતિષ્ઠા કરી હતી. જો કે, તે સમયે તે ગા d જંગલ હતું. વર્ષ 1152 માં, સ્થાનિક રહેવાસી વિહારી બહારામાં સ્થાયી થયા. આ પછી, 1621 માં, ખંડેરાવ ભગતએ બહારા માતાનું મંદિર બનાવ્યું. ત્યારબાદથી મંદિરમાં પૂજા પ્રક્રિયા ચાલી રહી છે. અહીં દેશના ખૂણે-ખૂણેથી ભક્તો આવે છે અને માતાનું મનોરંજક રૂપ જુએ છે. વાસંતિક અને શરદિયા નવરાત્રીના વિશેષ પ્રસંગોએ મંદિરમાં મેળાનું આયોજન કરવામાં આવે છે.

પાંડવો અને કુલદેવીના અજાણ્યા સંબંધો 

વાર્તા એવી છે કે જ્યારે પાંડવોએ લગ્નની વિધિઓ સાથે કુલદેવીની પૂજા કરી હતી, ત્યારે તે ખૂબ જ ખુશ હતી. અને માતા દેવીએ અર્જુનને કહ્યું, “હે અર્જુન, હું તમારી ભક્તિ અને ઉપાસનાથી ખુશ છું.” તમને કયું વરદાન જોઈએ છે તે કહો. ત્યારે અર્જુને કહ્યું, હે માતા, મને તમારી પાસેથી વરદાન તરીકેની વધારે જરૂર નથી, કે કોઈ પણ વરદાન માટે મેં તમારી પૂજા કરી નથી. હું ફક્ત ઈચ્છું છું કે સમય અને નીતિ અનુસાર, અમે પાંચ ભાઈઓએ 12 વર્ષનો વનવાસ અને એક વર્ષનો અજાણ્યો સમય પસાર કરવો પડશે, તેથી હું ઇચ્છું છું કે તમે મારી સાથે ખુશીથી જાવ.

કુલદેવી પણ પાંડવો સાથે અજાણ્યા હતા

અર્જુનથી પ્રસન્ન થઈ માતાએ તેમને વરદાન આપ્યું હતું, ત્યારે કુલદેવીએ કહ્યું કે, હે અર્જુન, હું તમારી ભક્તિથી ખૂબ જ ખુશ છું. તમે મારા પ્રિય બની ગયા છો, હું ઇચ્છું છતા હું તમને ના પાડી શકું નહીં, અર્જુન, હું તારી સાથે ચાલવા માટે તૈયાર છું પણ મારી એક શરત છે. કે તમે આગળ વધશો અને હું અનુસરીશ. તમે જ્યાં પણ મારી તરફ ફરી વળશો ત્યાં હું કાયમી ત્યાં ગાદીએ રહીશ. અર્જુન તેની કુળ દેવી સાથે સંમત થયો અને તે આગળ ગયો.

જ્યારે કુલદેવી અર્જુનને સ્વીકારતા નથી

એવું કહેવામાં આવે છે કે ઘણાં અંતરે ચાલ્યા પછી, અર્જુન જંગલોના રસ્તેથી પસાર થતા વિરાટ શહેર પહોંચ્યો, તેથી તે કુલદેવીની માતાને પાછો આવતો જોવા માંગતો હતો. તે સંપૂર્ણપણે ભૂલી ગયો કે દેવીએ પાછળ જોવાની ના પાડી છે. તેને લાગ્યું કે કુલદેવી જરાય પાછળ ફરી શકે નહીં. પછી અર્જુને પાછળ જોયું. કુલદેવી, અર્જુનની પાછળ જતા, હસ્તિનાપુરને પગલે એક શિલામાં પ્રવેશી. ત્યારે અર્જુને કુલદેવીને આપેલું વચન યાદ આવ્યું. અર્જુને વારંવાર કુલદેવીને વિનંતી કરી પણ કુળદેવીએ કહ્યું, અર્જુન, હું અહીં ફક્ત આ ખડક બનીને રહીશ. ત્યારથી આજ સુધી, પાંડવોની કુલ દેવી આજે પણ શીલા તરીકે પૂજાય છે. તમને જણાવી દઈએ કે બહેરા માતાના મંદિરમાં એક અદભૂત કુંડ છે. આ પૂલનું પાણી ક્યારેય સુકાતું નથી. એવું માનવામાં આવે છે કે ભક્તો જે પણ આ પાણી લે છે, તેમના બધા પાપો અને દોષો દૂર થાય છે. ઉપરાંત, તેની બધી ઇચ્છાઓ પણ પૂર્ણ થાય છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *