• Wed. Nov 23rd, 2022

લગ્નજીવનમાં આવતા વિઘ્નો દૂર થશે, સંતાન-સુખ પ્રાપ્ત થશે, જાણો માતા ગૌરીની પૂજાની રીત

ByDineshkumar Pandit

Jun 18, 2021

માતા ગૌરીની વિધિવત પૂજા કરવાથી નિ:સંતાન દંપતીને સંતાન સુખ પ્રાપ્ત થાય છે. આ ઉપરાંત દેવીના આઠમા રૂપની પૂજા કરવાથી પણ તમામ પ્રકારની મુશ્કેલીઓથી મુક્તિ મળે છે. સાથે જ જેને પણ તેમના લગ્ન જીવનમાં કોઈ પણ પ્રકારની મુશ્કેલીનો સામનો કરવો પડી રહ્યો છે, તેમણે પણ આ દિવસે મહાગૌરીની પૂજા કરવી જોઈએ.

હિન્દુ ધર્મના શાસ્ત્ર મુજબ, શિવપુરાણ માનવામાં આવે છે કે જ્યારે માતા માત્ર આઠ વર્ષની હતી, ત્યારે તેમને પાછલા જન્મની ઘટનાઓનો ખ્યાલ આવ્યો. તેથી, આ ઉંમરે, તેમણે ભગવાન શિવને તેમના પતિ તરીકે પ્રાપ્ત કરવા માટે તીવ્ર તપશ્ચર્યા શરૂ કરી.

માતાનો સ્વભાવ એવો છે

શાસ્ત્રો અનુસાર એવું માનવામાં આવે છે કે મહાગૌરીને શિવ પણ કહેવામાં આવે છે. તેમના હાથમાં દુર્ગા શક્તિનું ત્રિશૂળ પ્રતીક છે અને બીજી બાજુ, ભગવાન શિવનું પ્રતીક ડમરુ છે. તેના ધરતીનું સ્વરૂપમાં મહાગૌરી તેજસ્વી, નરમ, સફેદ રંગની અને સફેદ-લૂંટેલી અને ચતુર્ભુજ છે. તે સફેદ બળદ એટલે કે બળદ પર સવાર છે. તેમના બધા જવેલરી વગેરે સફેદ પણ છે. મહાગૌરીની ઉપાસનાથી પામેલા પાપોનો પણ નાશ થાય છે.

આ રીતે ભગવાન ગૌરીની પૂજા કરવી

નવરાત્રી અષ્ટમીના દિવસે સ્નાન કરી સ્વચ્છ વસ્ત્રો પહેરો. આ પછી, દુર્ગા જી મૂર્તિને પાણીથી સ્નાન કરો અથવા ગંગા જળથી શુદ્ધ કરો. આ પછી, માતાને સફેદ અથવા લાલ રંગના કપડાં ચ .ાવો. લાલ રંગ શુભ માનવામાં આવે છે. તે જ સમયે, માન્યતાઓ અનુસાર, મૌરી ગૌરીને સફેદ રંગ પસંદ છે. કપડા ચ offeringાવ્યા પછી કુમકુમ, રોલી લગાવો અને દેવીની મૂર્તિને ફૂલો ચ .ાવો. આ પછી, માતા મહાગૌરીને પાંચ પ્રકારની મીઠાઈઓ અને ફળો ચ .ાવો. દેવી મંત્ર સાથે કાયદા દ્વારા અષ્ટમીની પૂજા કરો અને બાદમાં આરતી કરીને ગૌરી જીની આરતી કરો.

કન્યા પૂજા રીત અને મહત્વ

અષ્ટમી પર યુવતીની પૂજા કરવાનો કાયદો પણ છે. માર્ગ દ્વારા, ઘણા લોકો નવમી પર પણ કન્યાની પૂજા કરે છે. હકીકતમાં, માર્કંડેય પુરાણ અનુસાર શક્તિના રૂપમાં નવ દુર્ગા, શક્તિના રૂપમાં નવ ગ્રહો, ચારેય પ્રયત્નો કરનારા નવ પ્રકારના ભક્તિ વિશ્વના કાર્યમાં મુખ્ય ભૂમિકા ભજવે છે. સામાન્ય રીતે, છોકરીની પૂજા સાતમા દિવસથી શરૂ થાય છે. સપ્તમી, અષ્ટમી અને નવમીના દિવસે આ છોકરીઓ નવ દેવીઓના રૂપ રૂપે પૂજાય છે.

યુવતીઓની પૂજા કરતી વખતે પહેલા તેમના પગ ધોઈ નાખો અને પંચોપચર પદ્ધતિથી તેમની પૂજા કરો અને ત્યારબાદ ભોજન લો અને પ્રદક્ષિણા લીધા પછી તેમને શક્તિ, વસ્ત્રો અને ફળો આપો અને તેમને આપી દો. આ રીતે, ભક્તો નવરાત્રીના તહેવાર પર છોકરીની પૂજા કરીને માતાના આશીર્વાદ મેળવી શકે છે. પરંતુ આ કોરોના વાયરસને લીધે, છોકરીએ તહેવારથી છટકી જવું જોઈએ અને પોતાના ઘરની એક છોકરીને નવ દેવી માનવી અને છોકરીની પૂજા કરવી જોઈએ.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *