• Thu. Dec 1st, 2022

મંદિરમાં 99 કરોડ 99 હજાર 999 મૂર્તિનું રહસ્ય ખૂબ જ જટિલ છે, જાણો કેમ એક કરોડમાં એક મૂર્તિ ઓછી છે?

ByDineshkumar Pandit

Jun 18, 2021

મંદિરની આ જટિલ વાર્તા કેવી છે?
અમે હંમેશાં ભારતના રહસ્યમય મંદિરોની વાર્તાઓ તમારી સાથે શેર કરીએ છીએ. પરંતુ આજે, અમે તમને રહસ્યમય હૃદયથી રજૂ કરવા જઈ રહ્યા છીએ, કારણ કે તેની સમસ્યાનું નિરાકરણ લાવવાના તમામ પ્રયત્નો નિરર્થક થયા છે. હા, તે ખૂબ જ ખાસ મંદિર છે. આ મંદિરમાં 99 લાખ 99 હજાર 999 મૂર્તિઓ છે. તો ચાલો જાણીએ આ મંદિર ક્યાં છે, આ મંદિર કયુ છે અને આ મૂર્તિઓનું રહસ્ય શું છે?

આ મંદિર ત્રિપુરાની રાજધાની અગરતલા નજીક છે.
અમે જે મંદિરનો ઉલ્લેખ કરી રહ્યા છીએ તે ત્રિપુરાની રાજધાની અગરતલાથી લગભગ 145 કિમી દૂર સ્થિત છે. આ મંદિરનું નામ ઉનાકોટી છે.

એવું કહેવામાં આવે છે કે કુલ 99 લાખ 99 હજાર 999 પત્થરની મૂર્તિઓ છે, જેના રહસ્યો આજદિન સુધી ઉકેલાયા નથી. ઉદાહરણ તરીકે, આ મૂર્તિઓ કોણે બનાવી છે, ક્યારે અને શા માટે બનાવવામાં આવી છે અને શા માટે સૌથી મહત્વપૂર્ણ એક મિલિયન છે? એવું કહેવામાં આવે છે કે આ રહસ્યમય શિલ્પોની સંખ્યાને કારણે આ સ્થાનનું નામ ઉનાકોટી રાખવામાં આવ્યું છે. આનો અર્થ કરોડમાં એક ઓછો છે.

આ સ્થાન ખૂબ રહસ્યમય છે
ઉનાકોટીને રહસ્યમય સ્થાન કહેવામાં આવે છે, કારણ કે અહીં એક પર્વતીય વિસ્તાર છે જે ગાઢ જંગલો અને કાદવનાં વિસ્તારોથી દૂર દૂરથી ભરેલો છે. હવે જંગલની વચ્ચે લાખો મૂર્તિઓ કેવી રીતે બનાવવામાં આવી હોત, કારણ કે તે વર્ષોથી લેશે અને અગાઉ આ વિસ્તારમાં કોઈ રહેતું ન હતું. તે લાંબા સમયથી સંશોધનનો વિષય છે. જો કે, હજી સુધી કોઈ નક્કર પરિણામ બહાર આવ્યાં નથી.

કહે છે કે ભોલેનાથે શ્રાપ આપ્યો હતો
આ મંદિરમાં પત્થરો અને કોતરવામાં આવેલા હિંદુ દેવતાઓની શિલ્પો વિશે ઘણી પૌરાણિક કથાઓ છે. આમાંની એક વાર્તા ભોલેનાથ સાથે સંબંધિત છે. એવું કહેવામાં આવે છે કે એકવાર ભગવાન શિવ સહિત એક કરોડ દેવ-દેવતા ક્યાંક જતા રહ્યા હતા. રાત પડી હોવાથી બાકીના દેવી-દેવતાઓએ શિવને ઉનાકોટીમાં રોકાઈને આરામ કરવા કહ્યું.

શિવજી સંમત થયા, પરંતુ તે જ સમયે તેમણે એમ પણ કહ્યું કે સૂર્યોદય પહેલા સૌએ આ સ્થાન છોડી દેવું જોઈએ. પરંતુ માત્ર ભગવાન શિવ સૂર્યોદય સમયે જ જાગતા હતા, બીજા બધા દેવી-દેવતાઓ સૂતા હતા. આ જોઈને ભગવાન શિવ ગુસ્સે થયા અને શ્રાપિત થયા અને બધાને પથ્થર બનાવ્યા. આ કારણોસર, અહીં 99 લાખ 99 હજાર 999 મૂર્તિઓ છે, એટલે કે એક કરોડથી ઓછી.

મૂર્તિઓ સાથે બીજી વાર્તા
ભોલેનાથના દેવ-દેવોને આપવામાં આવેલા શ્રાપ ઉપરાંત, એક બીજી વાર્તા છે. આ મુજબ કાલુ નામનો એક કારીગર હતો, જે ભગવાન શિવ અને માતા પાર્વતી સાથે કૈલાસ પર્વત પર જવા માંગતો હતો, પરંતુ આ શક્ય નહોતું. જો કે, કારીગરના આગ્રહને કારણે ભગવાન શિવએ તેમને કહ્યું કે જો તે એક જ રાતમાં એક કરોડ દેવી-દેવતાઓની મૂર્તિઓ બનાવશે, તો તે તેમને કૈલાસ સાથે લઈ જશે.

આ સાંભળીને કારીગર પોતાના કામમાં સંપૂર્ણ દિલથી સામેલ થઈ ગયો અને ઝડપથી એક પછી એક પ્રતિમાઓ બનાવવાનું શરૂ કર્યું. તેણે આખી રાત મૂર્તિઓ બનાવી, પણ જ્યારે સવારની ગણતરી કરવામાં આવી ત્યારે જાણવા મળ્યું કે તેમાં કોઈ મૂર્તિ ઓછી છે. આને કારણે ભગવાન શિવ કારીગરને પોતાની સાથે લઇ ગયા નહીં. એવું માનવામાં આવે છે કે ફક્ત આ મંદિરની સ્થાપના થઈ હતી અને આ મંદિર ઉનાકોટી તરીકે જાણીતું બન્યું હતું.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *