• Mon. Dec 5th, 2022

માતા ભવાનીના આ મંદિરનું રહસ્ય અર્જુન સાથે સંકળાયેલું છે, દેવી માતા પોતે અહીં જોવા માટે બહાર આવે છે.

ByDineshkumar Pandit

Jun 18, 2021

માતા પોતાના દીકરાને બોલાવવા નહોતી આવી, તે ક્યારેય થઈ શકે? આ લેખમાં, અમે તમને એક એવી જ સાચી અને રહસ્યમય ઘટના વિશે જણાવી રહ્યા છીએ, જે દર વર્ષે ચૈત્ર અને શાર્દીય નવરાત્રીમાં બને છે. એક મંદિર છે જ્યાં બેઠેલી દેવી મહાન આર્ચર અર્જુન સાથે સંબંધિત છે. તે પાંડવોની કુલદેવી છે તે પણ માન્યતા છે. તો ચાલો જાણીએ આ મંદિરનું રહસ્ય શું છે અને દેવી માતા પોતે દર્શન કરવા કેમ આવે છે?

ખબર નથી કેવી રીતે માતા દેવીના આ મંદિરનું રહસ્ય છે
અમે જે સ્થાનની માહિતી આપી રહ્યા છીએ તે સ્થાન મુરેનાના નૈન કૈલાસ-પહરગ માર્ગ પર વન વિસ્તારની ટેકરીઓ પર સ્થિત છે. દેવી ભવાની અહીંના જંગલોમાં ‘મા બહરાહે વાલી માતા’ નામે બેસે છે. તે ખરેખર રહસ્યમય છે, પરંતુ તે સાચું છે કે નવરાત્રીના નવ દિવસોમાં માતા બહારાની મૂર્તિનું કદ દરરોજ વધતું જ રહે છે. એટલું જ નહીં, નવમીના દિવસે માતાની મૂર્તિ ગર્ભાશયની ગુફામાંથી બહાર આવે છે. મંદિરના સંબંધમાં દંતકથા મળી છે કે વનવાસ દરમિયાન પાંડવોએ તેમની કુલદેવીની અહીં પૂજા કરી હતી અને પૂજા દરમિયાન જ કુલદેવીને એક મોટી શિલામાં સમાવી લેવામાં આવી હતી.

મૂર્તિને આકાર આપવાનો પ્રયાસ કરવામાં નિષ્ફળ ગયો
મંદિરમાં સ્થાપવામાં આવેલા મંદિરને સ્થાનિક લોકો દ્વારા ઘણી વાર અજમાવવામાં આવ્યા હતા, પરંતુ તમામ પ્રયત્નો નકામી સાબિત થયા હતા. વાર્તા એવી છે કે પાંડવો અહીં માતા દેવીને લાવ્યા હતા અને તેમણે માતાની પ્રતિષ્ઠા કરી હતી. જો કે, તે સમયે તે ગાઢ જંગલ હતું. વર્ષ 1152 માં, સ્થાનિક રહેવાસી વિહારી બહારામાં સ્થાયી થયા. આ પછી, 1621 માં ખંડેરાવ ભગતએ બહારા માતાનું મંદિર બનાવ્યું. ત્યારબાદથી મંદિરમાં પૂજા પ્રક્રિયા ચાલી રહી છે. નવરાત્રીના દિવસો દરમિયાન દેશના ખૂણે ખૂણેથી ભક્તો માતાના સુંદર સ્વરૂપને જોવા આવે છે.

જ્યારે અર્જુનએ દેવીએ પ્રાર્થના સ્વીકારી
વાર્તા એવી છે કે જ્યારે પાંડવોએ લગ્નની ધાર્મિક વિધિઓ સાથે કુલદેવીની પૂજા કરી હતી, ત્યારે તે ખૂબ ખુશ હતી. અને માતા દેવીએ અર્જુનને કહ્યું, “હે અર્જુન, હું તમારી ભક્તિ અને ઉપાસનાથી ખુશ છું.” મને કહો કે તમે શું વરદાન ઇચ્છો છો. ત્યારે અર્જુને કહ્યું, હે માતા, મને તમારી પાસેથી વરદાન તરીકેની વધારે જરૂર નથી, કે કોઈ પણ વરદાન માટે મેં તમારી પૂજા કરી નથી. હું ફક્ત ઈચ્છું છું કે સમય અને નીતિ અનુસાર, અમે પાંચ ભાઈઓએ 12 વર્ષનો વનવાસ અને એક વર્ષ અપ્રગટ સમય પસાર કરવો પડશે, તેથી હું ઇચ્છું છું કે તમે મારી સાથે ખુશીથી જાવ.

માતાએ દરેક ક્ષણે અર્જુનને ટેકો આપ્યો
અર્જુનથી પ્રસન્ન થઈ માતાએ તેમને વરદાન આપ્યું હતું, ત્યારે કુલદેવીએ કહ્યું કે, હે અર્જુન, હું તમારી ભક્તિથી ખૂબ પ્રસન્ન છું. તમે મારા પ્રિય બની ગયા છો, હું ઇચ્છું છતા પણ હું તમને ના પાડી શકતો નથી, અર્જુન, હું તારી સાથે ચાલવા માટે તૈયાર છું પણ મારી એક શરત છે. કે તમે આગળ વધશો અને હું અનુસરીશ. તમે જ્યાં પણ મારી તરફ નજર કરશો ત્યાં હું કાયમી ત્યાં ગાદીએ રહીશ. અર્જુન તેની કુળ દેવી સાથે સંમત થયો અને તે આગળ ગયો.

દેવી માતા ગુસ્સે થઈને ચાલ્યા ગયા
એવું કહેવામાં આવે છે કે લાંબા અંતર પછી ચાલ્યા પછી, અર્જુન જંગલોના રસ્તેથી પસાર થતા વિરાટ નાગરી પાસે પહોંચ્યો, તેથી કુલદેવીની માતાને પાછા આવવાની જોવાની તેમની ઇચ્છા હતી. તે સંપૂર્ણપણે ભૂલી ગયો કે દેવીએ પાછળ જોવાની ના પાડી છે. તેને લાગ્યું કે કુલદેવી જરાય પાછળ ફરી શકે નહીં. પછી અર્જુને પાછળ જોયું. અર્જુનની પાછળ વળ્યા પછી હસ્તિનાપુરથી પાછળની તરફ દોડતી કુલદેવી એક શિલામાં પ્રવેશી. ત્યારે અર્જુને કુલદેવીને આપેલું વચન યાદ આવ્યું. અર્જુને વારંવાર કુલદેવીને વિનંતી કરી પણ કુળદેવીએ કહ્યું, અર્જુન, હું અહીં ફક્ત આ ખડક બનીને રહીશ. ત્યારથી આજ સુધી, પાંડવોની કુલ દેવી આજે પણ શીલા તરીકે પૂજાય છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *