• Wed. Nov 23rd, 2022

તમે જાણો છો ગોંડાનો ગૌરવપૂર્ણ ઇતિહાસ, ભગવાન વિષ્ણુના આ અવતાર સાથે સંબંધિત છે.

ByDineshkumar Pandit

Jun 19, 2021

હિરણ્યક્ષનો અંત આવ્યો

ભગવાન રામની ધરતી, અયોધ્યાને અડીને આવેલા અવધ ક્ષેત્રમાં એક સરળ શહેર, ગોંડાનો ઇતિહાસ ખૂબ જ અસાધારણ અને ગૌરવપૂર્ણ રહ્યો છે. અયોધ્યામાં, જ્યાં ભગવાન રામનો જન્મ થયો હતો, ગોંડામાં, ભગવાન વિષ્ણુનો મુખ્ય અવતાર પ્રગટ થયો. ગોંડા તે પ્રદેશ માનવામાં આવે છે જ્યાં ગાય વંશ ત્રેતાયુગમાં અયોધ્યાથી ચરાવવા માટે વપરાય છે. આજે અમે તમને જણાવવા જઈ રહ્યા છીએ કે અહીં ભગવાન વિષ્ણુના કયા અવતારો થયા હતા.

સતયુગમાં વિષ્ણુનો વરાહ અવતાર

બ્રહ્મવૈવર્ત પુરાણમાં વિગતવાર સમજાવ્યું છે કે ભગવાન વિષ્ણુનો વરાહ અવતાર ગોંડામાં દેખાયો હતો. તે સમયગાળામાં, ભગવાન વિષ્ણુ ગોંડાની પરસપુર તહસીલના મુકુંદપુર વિસ્તારમાં વરાહ અવતાર તરીકે પહોંચ્યા હતા અને પછી મા વરાહીના પવિત્ર મંદિર, ઉત્તર ભવાનીની ટનલમાંથી હિરણ્યક્ષામાં જઈને હરયક્ષ ગયા હતા. ભગવાન વિષ્ણુના શ્રાપથી, તેમના દ્વારપાલો જય અને વિજય તેમના પહેલા જન્મમાં હિરણ્યકશિપુ અને હિરણ્યક્ષા તરીકે જન્મ્યા હતા. ભગવાન વિષ્ણુએ વરાહ અવતારથી હિરણ્યક્ષાની હત્યા કરી અને હિરણ્યકશિપુને તેના નરસિંહ અવતારથી શિક્ષા કરી. આજે પણ શ્રી બારાહ ભગવાનનું મંદિર ગોંડામાં આવેલું છે.

રામનો જન્મ ત્રેતાયુગમાં અયોધ્યામાં થયો હતો

ગોંડાનું અગાઉનું નામ ગોનાર્દા હતું જેનો અર્થ ગાયના ચારોની જગ્યા છે. આ તે જગ્યા છે જ્યાં અયોધ્યાની ગાય કતલ કરવા આવતી હતી. આ તે તાફોભૂમિ છે જ્યાં વશિષ્ઠ મુનિનો આશ્રમ હતો. કલયુગમાં જન્મેલી ગોસ્વામી તુલસીદાસનો જન્મ પણ ગોંડાના રાજપુર વિસ્તારમાં થયો હતો. આ યુગમાં, જય અને વિજયનો જન્મ રાવણ અને કુંભકરણ તરીકે થયો હતો, જેને ભગવાન રામના હાથે મુક્તિ મળી હતી.

દ્વાપર યુગમાં શ્રી કૃષ્ણ તરીકે વિષ્ણુજીનો અવતાર

દ્વાપર યુગમાં ભગવાન વિષ્ણુનો જન્મ કૃષ્ણજી તરીકે થયો હતો અને જય વિજયનો જન્મ શિશુપાલ અને દંતવક્ર તરીકે થયો હતો. બકાસુરની હત્યા કર્યા પછી, કુંતીના પુત્ર ભીમે પૃથ્વીના તળિયે આવેલા બ્લોકમાં વસેલા અને જેની ઊંચાઇ 15 ફૂટ છે તેના બ્રાહ્મણની હત્યાના દોષથી છૂટકારો મેળવવા ગોંડાના ખારગુપુર વિસ્તારમાં વિશ્વના સૌથી મોટા શિવલિંગની સ્થાપના કરી હતી. અને ઊઁડાઈ. 64 ફુટ.માત્ર આ જ નહીં, પરંતુ આ શહેરના મુખ્ય કેન્દ્રમાં, પાંડવોએ અજાણ્યા વર્ષે બાબા દુખારનાથ શિવલિંગની સ્થાપના પણ કરી હતી, જેને પાંડેશ્વર મંદિર તરીકે પણ ઓળખવામાં આવે છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *