• Mon. Dec 5th, 2022

દશરથ રાજા શનિદેવનો અંત લાવવા માંગતા હતા, પરંતુ શનિદેવએ તેમને 3 વરદાન આપ્યા, જાણો સુ હતા આ ૩ વરદાન

ByDineshkumar Pandit

Jul 25, 2021

શાસ્ત્રોમાં શનિની દૃષ્ટિ જીવલેણ હોવાનું કહેવામાં આવે છે અને કોઈપણ વ્યક્તિ જેની પાસે શનિદેવની ખરાબ દ્રષ્ટિ હોય તે ખરાબ સમયનો પ્રારંભ કરે છે. આ કારણ છે કે લોકો આ ગ્રહથી ડરતા હોય છે અને તેને શાંત રાખવા માટે પગલાં લેતા રહે છે. શનિ ગ્રહને શાંત રાખવો ખૂબ જ સરળ છે અને શનિદેવની સ્તુતિ વાંચીને જ પ્રસન્ન થઈ શકે છે. પુરાણોમાં શનિદેવ અને રાજા દશરથને લગતી વાર્તાનો ઉલ્લેખ છે. જેમાં કહેવામાં આવ્યું છે કે કેવી રીતે રાજા દશરથે શનિદેવને પ્રસન્ન કર્યા અને શનિદેવે રાજા દશરથને ત્રણ આશીર્વાદ આપ્યા. તો ચાલો જાણીએ આ દંતકથા વિશે

એવું કહેવામાં આવે છે કે એકવાર રાજા દશરથે જ્યોતિષીઓને તેના મહેલમાં બોલાવ્યા. જ્યોતિષીઓએ રાજા દશરથને કહ્યું કે શનિદેવ કૃતિકા નક્ષત્રના અંતમાં છે અને રોહિણી નાદ્યાત્રામાં પ્રવેશ કરવા જઇ રહ્યો છે. જેનું ફળ સારું નહીં રહે અને તેના કારણે ભગવાન, દાનવો અને લોકો ભોગવશે. શનિદેવના રોહિણી નાદિત્રાને ઘુસાડીને ૧૨ વર્ષ સુધી પૃથ્વી પર દુષ્કાળ રહેશે.

જ્યોતિષીઓની વાત સાંભળીને રાજા દશરથ ખૂબ જ ખળભળાટ મચી ગયો અને તેણે જ્યોતિષીઓ પાસેથી આ સમસ્યાનું સમાધાન શોધ્યું. જ્યોતિષીઓએ રાજી દશરથને હસીને કહ્યું કે શનિદેવને રોકવાનો કોઈ રસ્તો નથી. પરંતુ રાજા દશરથ હાર માની ન શક્યા અને અન્ય મહર્ષિને મળ્યા નહીં. તેણે મહર્ષિને આખી વાત જણાવી. જેના પર મહર્ષિએ તેમને કહ્યું કે બ્રહ્મા જી પાસે પણ ઉપાય નથી.

કોઈ સમાધાન ન મળતાં રાજા દશરથને વિચાર આવ્યો કે તે પોતે જ કંઈક કરશે. રાજા દશરથે પોતાનો દૈવી રથ કડાયો અને તેના પર સવાર થઈને તે સૂર્ય લોકની બહાર નક્ષત્રમાં પહોંચ્યો. અહીં પહોંચ્યા પછી શનિદેવના દર્શન કરો. તે જોઈને તેણે તરત જ તેની દિવા કા andી અને તેને ધનુષ પર ચલાવવાનો પ્રયાસ કર્યો. દિવ્ય સાથે રાજા દશરથને જોઈને શનિદેવે તેને કહ્યું, તમે શું કરો છો? પછી રાજા દશરથે આખી વાત જણાવી.

જે સાંભળ્યા પછી શનિદેવ તેમને હસી પડ્યા અને કહ્યું કે રાજન! તમારી હિંમત જોઈને આનંદ થયો. દરેક જણ મારો ભયભીત છે, પણ તમે હિંમતવાન છો. હું તમારી સાથે ખુશ છું તેથી તમે મને અપરિણીત સ્ત્રી માટે પૂછી શકો છો. ત્યારે રાજા દશરથે કોઈ પણ વિલંબ કર્યા વિના શનિદેવને કહ્યું કે જ્યાં સુધી સૂર્ય અને ચંદ્ર છે ત્યાં સુધી તમે રોહિણી નક્ષત્રમાં પ્રવેશ નહીં કરો. મારે આ વર તમારી પાસેથી જોઈએ છે. શનિદેવે આ વર આપ્યો.

આ પછી, રાજા દશરથ ખુબ ખુશ થયા. રાજા દશરથને ખુશ જોઈને શનિદેવે કહ્યું કે તમે મારી પાસેથી બીજો વર માંગશો, પછી તેમણે કહ્યું કે પૃથ્વી પર 12 વર્ષ સુધી કદી દુષ્કાળ અને દુકાળ ન આવે. શનિદેવ ખુશ થયા અને આ વરને પણ આપ્યો. ત્યારબાદ રાજા દશરથે શનિદેવને વધાવ્યો અને શનિદેવની પ્રશંસા શરૂ કરી. જેને શનાઇશ્ચર સ્તોત્રમ તરીકે ઓળખવામાં આવે છે. આ પ્રશંસા સાંભળીને શનિદેવ વધુ પ્રસન્ન થયા, તેણે રાજાને ફરીથી કહ્યું કે તેણે બીજો વર માંગ્યો છે.

ત્યારે રાજાએ શનિદેવને કહ્યું કે ક્યારેય કોઈને દુ hurtખ ન પહોંચાડો. આ સાંભળીને શનિદેવે કહ્યું કે તે આ વરદાન આપી શકશે નહીં. કારણ કે લોકોને તેમના દુષ્ટ કાર્યો બદલ શિક્ષા આપવાનું કામ તેમનું છે. જે લોકો સારા કાર્યો કરે છે તેમને હું સારું ફળ આપીશ, જેઓ ખરાબ કાર્યો કરે છે તેઓને તેમના ભોગ ભોગવવું પડશે. હું તમારી પ્રશંસાથી પ્રસન્ન થયો છું. તેથી, હું તમને આ વરદાન આપું છું કે જેમણે આ વખાણ વાંચ્યા છે તેઓને હું ક્યારેય મુશ્કેલી નહીં કરું. આ રીતે શનિદેવે રાજા દશરથને ત્રણ આશીર્વાદ આપ્યા. વરદાન પ્રાપ્ત કર્યા પછી, રાજા દશરથ અયોધ્યા પરત ફર્યા.

તેથી, શનિદેવને પ્રસન્ન કરવા માટે, તમારે દર શનિવારે શનિચર સ્તોત્રમ વાંચવા જોઈએ. શનિદેવ સ્તોત્રમ વાંચીને તમને શનિદેવ તરફથી કોઈ પણ પ્રકારની પીડા થશે નહીં.

શનાઇચર સ્તોત્રમ –

 • અસ્ય શ્રી શનાઇશ્ચસ્તોત્રમ દશરથ: ઋષિ શનાઇષ્ટારો દેવતા.
  ટ્રિનિટી શ્લોકો. ફાળવણી:
 • કોણોન્તકાન્તરૌદ્રાયમોભભ્રુકૃષ્ણ: શનિ પિંગલામન્દાસૌરિ।
  નિત્ય સ્મૃતિ યો હરાતે પીડ તસ્મૈ શ્રી રવિનંદય [[ 1॥
 • સુરસુરા: કિમ્પૂ-રુસોર્જેન્દ્ર ગન્ધાવધ્યાધરપનાગનાષ્ટash
  પેદ્ય સર્વે dડિસ્થં તસ્માય નમ. [[ 2.]]
 • નારા: નરેન્દ્ર: પુષ્પત્તાનિ પીડ્યાન્તિ
  સર્વે વિચિત્ર પરિસ્થિતિ તસ્માય નમ. ॥ 3 ॥
 • તિલેયેવરમશુગ્રન્દનારોલોહેન નીલમ્બર-દનાતો
  વા પ્રેનાતિ મન્ત્રર્નિજીવાસરે ચ તસ્મૈ નમ॥॥ 4॥
 • પ્રયાગ કુલે યમુનાત્તે ચ સરસ્વતીપુણ્યજલે ગુહ્યામ્।
  યો યોગિનમ્ મેડિટેશન માઇક્રોકાસ્ટસ્મma 5॥
 • અન્યપ્રમોશનલ હોમહોમ પાર્ટિપેટ્સ 6॥
 • સ્યાત્ ગદ્ગતતો યો ની રેઆપતિતિસ્મનાભ ક્ષતા
  સ્વ ભૂત્ત્રયસ્ય ત્રોટા હશો દુ: ખી ઉતાવળ પિનાકી એ સ્તુધગુણા જુસમભૂતિન્તમસai। 7॥
 • સંયુષ્ષ્ટક એટલે કે પ્રભાત પ્રભાતે, નિત્યમ પુત્ર: પશ્યન્યાશ્ચ 8॥
 • પાથેતુ સૌક્ય ભુવિ ભોગૈક્યતા 9॥
 • કોનાસ્થ: પિંગ્લો બભ્ર: કૃષ્ણરોદ્રાન્તો યમ
 • સૌરૈ શनैચરોમન્દ્યप પીપ્લાદેશ સસ્તુત. ॥ 11
  અતિનિ દન્નામાનિ ક प्रतપિરુત્તે ય पठेत्⁇॥ 12
 • દુખ એ કોઈ દુખ નથી, કે ભવિષ્ય પણ નથી. 13

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *