• Fri. Nov 25th, 2022

બ્રહ્મચારી હનુમાનજીએ ખાસ સંજોગોમાં 3 વાર લગ્ન કરવા પડ્યા હતા, તેમના વિશે વિગતવાર જાણો

ByDineshkumar Pandit

Aug 31, 2021

હનુમાનજીને હિન્દુ ધર્મમાં ઘણું માનવામાં આવે છે. હનુમાનજીની પૂજા કરવાથી તેમના ભક્તો હંમેશા દુ: ખ અને મુશ્કેલીથી દૂર રહે છે. આ કારણોસર, તેમને સંકટ મોચન પણ કહેવામાં આવે છે. હનુમાનજીના ઘણા નામ છે, પછી ભલે તમે તેને બજરંગ બલી કહો અથવા તમે તેને રામ ભક્ત કહી શકો. હનુમાન જીને ભગવાન શ્રી રામના અંતિમ ભક્ત તરીકે પણ ઓળખવામાં આવે છે. શાસ્ત્રો અનુસાર હનુમાન ચાલીસા વાંચવાથી વ્યક્તિનો દિવસ બદલાવા લાગે છે. કોઈપણ વ્યક્તિના જીવનમાં આવતી ગરીબી દૂર થવા લાગે છે.

હનુમાન જીને બાળ બ્રહ્મચારી અને રામના ભક્ત તરીકે પણ પૂજવામાં આવે છે. આ વસ્તુ લોકપ્રિય છે. પરંતુ શું તે સિંગલ હતો, તે કદાચ સંપૂર્ણ રીતે સાચું નથી. પૌરાણિક કથાઓ અનુસાર, તેણે કુલ ત્રણ લગ્ન કર્યા હતા, પરંતુ આ ત્રણના સંજોગો અને સમય ખૂબ જ અલગ અને રસપ્રદ રહ્યા છે.

કેટલીક રીતે આંધ્રપ્રદેશના મંદિર દ્વારા પણ તેની પુષ્ટિ થાય છે, જ્યાં હનુમાનજીની મૂર્તિ તેમની પત્ની સાથે સ્થાપિત કરવામાં આવી છે. કહેવાય છે કે આ મંદિર વ્યાપકપણે માન્ય છે. ઘણા યુગલો તેમના લગ્ન જીવનને સુખી બનાવવા માટે અહીં આવે છે. આજે અમે તમને જણાવીશું કે બાળ બ્રહ્મચારી એવા હનુમાનજીના શા માટે અને કેવી રીતે ત્રણ લગ્ન કરવામાં આવ્યા હતા.

સુરવચલા, પ્રથમ સૂર્યદેવ પુત્રી

પરાશર સંહિતા અનુસાર, બજરંગલીની પ્રથમ પત્ની સૂર્યચલનની પુત્રી હતી. એવું માનવામાં આવે છે કે રુદ્રાવતાર હનુમાનજી સૂર્યના શિષ્ય હતા. આવી સ્થિતિમાં સૂર્યદેવે તેમને નવ વિદ્યાનું  આપવું પડ્યું. આવી સ્થિતિમાં હનુમાનજીએ પાંચ વિદ્યાઓ શીખી હતી. પરંતુ બાકીના ચાર માત્ર એક પરિણીત વ્યક્તિ જ શીખી શકે છે. આવી સ્થિતિમાં સૂર્યદેવે હનુમાનજીને લગ્ન માટે કહ્યું હતું. આ માટે તેણે પોતાની પુત્રી સુવર્ચલાને પસંદ કરી. કહેવાય છે કે સુવર્ચલા હંમેશા તપસ્યામાં બેઠા હતા. આ કારણોસર, હનુમાનજીએ પોતાનું શિક્ષણ પૂર્ણ કરવા માટે સુવર્ચલા સાથે લગ્ન કરવા પડ્યા. હનુમાન જી સાથે લગ્ન કર્યા પછી, સુવર્ચલા કાયમ તપસ્યામાં વ્યસ્ત બની ગઈ.

બીજા લગ્ન રાવણ પુત્રી અનંગકુસુમા

પૌમચરિતના એક એપિસોડ મુજબ, જ્યારે રાવણ અને વરુણ દેવ વચ્ચે યુદ્ધ થયું હતું, ત્યારે હનુમાન જી વરુણ દેવ વતી રાવણ સાથે લડ્યા હતા. તે જ સમયે, તેણે તેના તમામ પુત્રોને બંદી બનાવ્યા હતા. એવું માનવામાં આવે છે કે યુદ્ધમાં પરાજિત થયા પછી રાવણે તેની દુહિતા અનંગકુસુમા સાથે હનુમાન સાથે લગ્ન કર્યા. આ લગ્ન વિશેની માહિતી શાસ્ત્ર પૌમ ચરિતમાં ઉલ્લેખિત છે કે જ્યારે રાક્ષસ-સંદેશવાહક સીતાની હત્યાના સમાચાર સાથે હનુમાનની સભામાં પહોંચ્યા ત્યારે રાક્ષસ-સંદેશવાહક હનુમાનની સભામાં પહોંચ્યા, અને અનંગકુસુમા બેભાન થઈ ગયા.

વરુણ દેવની પુત્રી સત્યવતી

વરુણ દેવ અને રાવણ વચ્ચેના આ યુદ્ધમાં હનુમાન પ્રતિનિધિ તરીકે લડ્યા અને વરુણ દેવને વિજય અપાવ્યો. પાછળથી, તેનાથી ખુશ થઈને, વરુણ દેવે તેમની પુત્રી સત્યવતીના લગ્ન હનુમાનજી સાથે કર્યા. આપણે શાસ્ત્રોમાં હનુમાનજીના આ લગ્નો વિશે કદાચ જાણતા નથી, પરંતુ આ ત્રણ લગ્ન ખાસ સંજોગોમાં થયા હતા. તે પણ બહાર આવ્યું છે કે હનુમાનજીએ ક્યારેય તેમની પત્નીઓ સાથે વૈવાહિક સંબંધો જાળવ્યા ન હતા. હનુમાનજી જીવનભર બ્રહ્મચારી રહ્યા હતા.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *