• Mon. Dec 5th, 2022

આવું ચમત્કારિક મંદિર જ્યાં 2 હજાર વર્ષથી જ્યોત સળગી રહી છે, ભગવાનની લીલા કે બીજું કંઈક?જાણો

ByDineshkumar Pandit

Sep 2, 2021

ધર્મ અને અધ્યાત્મ આપણી નસોમાં છે. ભારતના જુદા જુદા ભાગોમાં આવા અસંખ્ય મંદિરો છે. જેનું પોતાનું ઐતિહાસિક ધાર્મિક મહત્વ છે. આ સાથે, કેટલાક રસપ્રદ પાસાઓ પણ આ મંદિરો સાથે સંકળાયેલા છે. આવું જ એક મંદિર છે. જે મધ્યપ્રદેશના અગર-માલવા જિલ્લામાં સ્થિત છે. એવી માન્યતા છે કે આશરે 2 હજાર વર્ષોથી આ મંદિરમાં શાશ્વત જ્યોત સતત ચાલી રહી છે. ભલે તે વાવાઝોડું હોય કે તોફાન. આ જ્યોતની જ્યોત પર કોઈ અસર થતી નથી.

માર્ગ દ્વારા, હરસિદ્ધિ મંદિર પણ ઉજ્જૈનમાં છે. મંદિર જેના કારણે હરસિદ્ધિ મંદિર અગર-માલવામાં પણ સ્થાપિત થયું હતું. ઉજ્જૈન મહાકાલનું શહેર છે. જેનું પોતાનું એક અલગ મહત્વ છે. ઉજ્જૈન વિશે એક પ્રચલિત દંતકથા છે કે કોઈ પણ મુખ્યમંત્રી અહીં રાત્રે રોકાતો નથી. આની પાછળ ઘણા કારણો છે. અમે તેની ચર્ચા બીજા દિવસે કરીશું. હવે વાત કરીએ અગર-માલવા સ્થિત મા હરસિદ્ધિ મંદિરની.

હરસિદ્ધિ મંદિર સાથે જોડાયેલી ઘણી માન્યતાઓ અને ઇતિહાસ છે. કહેવાય છે કે આ મંદિર ઉજ્જૈનના રાજા વિક્રમાદિત્યના ભત્રીજા વિજય સિંહે બનાવ્યું હતું. જ્યારે વિજય સિંહ અહીંના રાજા હતા, ત્યારે તેઓ મા હરસિદ્ધિના એકમાત્ર ભક્ત હતા અને મા હરસિદ્ધિના દર્શન કરવા માટે દરરોજ ઉજ્જૈનના હરિસિદ્ધિ મંદિરની મુલાકાત લેતા હતા.

મધ્યપ્રદેશમાં દરેક પગલા પર ઘણી ધાર્મિક માન્યતાઓ અને ચમત્કારો છે. મધ્યપ્રદેશના “હૃદય” માં આવા ઘણા મંદિરો છે, જે ચમત્કારોથી ભરેલા છે. જ્યાં ઘણી માન્યતાઓ છે. આજે અમે તમને મધ્ય પ્રદેશના અગર માલવા જિલ્લાના બીજા નગરીમાં સ્થિત મા હરસિદ્ધિના ચમત્કારિક મંદિર વિશે જણાવવા જઈ રહ્યા છીએ. મા હરસિદ્ધિનું આ મંદિર મધ્યપ્રદેશના મુખ્ય ચમત્કારિક મંદિરોમાંનું એક છે. અખંડ જ્યોતિ અહીં લગભગ 2000 વર્ષથી સળગી રહી છે. અહીં સિંહાસિત મા હરસિદ્ધિ દિવસ દરમિયાન 3 સ્વરૂપોમાં દેખાય છે. જે કોઈ ચમત્કારથી ઓછું નથી.

તમને જણાવી દઈએ કે આ મંદિર ઉજ્જૈનના રાજા વિક્રમાદિત્યના ભત્રીજા વિજય સિંહ દ્વારા બનાવવામાં આવ્યું હતું. અહીં નવરાત્રિમાં ભક્તોનો ધસારો વધી જાય છે અને મતદાતાઓ વ્યસ્ત રહે છે. મધ્યપ્રદેશના અગર માલવા જિલ્લાથી આશરે 20 કિલોમીટર દૂર બિજા નગરીમાં આવેલા મા હરસિદ્ધિ મંદિરના ચમત્કારનું પ્રથમ મોટું જીવંત ઉદાહરણ અહીંની વર્ષો જૂની અખંડ જ્યોતિ છે. એવું કહેવાય છે કે શાશ્વત જ્યોત અહીં 2000 વર્ષથી સળગી રહી છે.

જે પવન ફૂંકાય ત્યારે પણ બુઝતો નથી. તેના દર્શનથી જ ઘણા રોગો અને દુingsખો મટે છે. મા હરસિદ્ધિ મંદિરની ખ્યાતિ સમગ્ર રાજ્યમાં ફેલાયેલી છે. ઘણી મોટી રાજકીય હસ્તીઓએ પણ અહીં શ્રદ્ધાંજલિ આપી છે.

મા હરસિદ્ધિ મંદિર સાથે જોડાયેલી અન્ય ઘણી માન્યતાઓ અને ઇતિહાસ પણ જણાવવામાં આવે છે. એક દંતકથા છે કે મંદિરનું નિર્માણ ઉજ્જૈનના રાજા વિક્રમાદિત્યના ભત્રીજા વિજય સિંહ દ્વારા કરવામાં આવ્યું હતું. જ્યારે વિજય સિંહ અહીંના રાજા હતા, ત્યારે તેઓ માતા હરસિદ્ધિના પ્રખર ભક્ત હતા અને માતા હરસિદ્ધિના દર્શન માટે દરરોજ ઉજ્જૈનના હરસિદ્ધિ મંદિરમાં જતા હતા.

આ ભક્તિ જોઈને માતા હરસિદ્ધિ રાજા વિજય સિંહના સ્વપ્નમાં દેખાયા અને કહ્યું, “હું તમારી ભક્તિથી પ્રસન્ન છું. તમે મારું મંદિર બિજા શહેરમાં જ બનાવો અને તે મંદિરનો દરવાજો પૂર્વ દિશામાં રાખો. રાજા વિજય સિંહે પણ એવું જ કર્યું અને મંદિરનું નિર્માણ કરાવ્યું. જે પછી માતા ફરી સ્વપ્નમાં રાજાની પાસે આવી અને કહ્યું, “હું તમારા દ્વારા બનાવેલા મંદિરમાં બેઠો છું. તમે મંદિરનો દરવાજો પૂર્વમાં રાખ્યો હતો. હવે તે પશ્ચિમમાં છે. ”

જ્યારે રાજા સવારે ઉઠીને મંદિર પહોંચે છે. તો તેણે જોયું કે મંદિરનો દરવાજો પશ્ચિમ તરફ ફેરવ્યો હતો. જે પછી મંદિરમાં ઘણા ચમત્કારો થયા. તે જાણીતું છે કે હાલમાં મા હરસિદ્ધિનું મંદિર પુરાતત્વ વિભાગ હેઠળ છે. નવરાત્રિ દરમિયાન લાખો ભક્તો મા હરસિદ્ધિ મંદિરના દર્શન કરવા આવે છે. અહીં દરેક માન્યતા પૂર્ણ થાય છે. વ્રત લેનારા ભક્તો મંદિર પર ગાયના છાણથી  સ્વસ્તિક બનાવે છે.

જ્યારે ભક્તોની ઇચ્છાઓ પૂર્ણ થાય છે, ત્યારે તેઓ મંદિરમાં આવે છે અને સીધા સ્વસ્તિક બનાવે છે. ચમત્કારિક મંદિરમાં બિરાજમાન દેવી હરસિદ્ધિ દિવસ દરમિયાન ત્રણ સ્વરૂપોમાં દેખાય છે. અહીં પહોંચનારા ભક્તોના જણાવ્યા અનુસાર, મા હરસિદ્ધિ સવારે બાળપણ, બપોરે તરુણાવસ્થા અને સાંજે વૃદ્ધાવસ્થાના રૂપમાં દેખાય છે. ત્રણ સ્વરૂપોમાં માતાના દર્શન કરવા માટે અહીં ભક્તોની ભીડ હોય છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *