• Thu. Dec 1st, 2022

છેવટે, શનિદેવ કેવી રીતે કર્મના દાતા બન્યા, જાણો ન્યાયના દેવતા સાથે જોડાયેલી ખાસ વાતો

ByDineshkumar Pandit

Sep 4, 2021

આપણે બધા જાણીએ છીએ કે શનિદેવ એવા ભગવાન છે જે કોઈપણ વ્યક્તિનું ભાગ્ય બદલી શકે છે. ધાર્મિક માન્યતાઓ અનુસાર શનિદેવનો જન્મ જેષ્ઠા મહિનાની અમાવસ્યાના દિવસે થયો હતો. આ કારણોસર, દર વર્ષે આ દિવસ શનિ જયંતી તરીકે ઉજવવામાં આવે છે. શનિને દેવ અને ગ્રહ બંનેનો દરજ્જો આપવામાં આવ્યો છે. એવું માનવામાં આવે છે કે જે વ્યક્તિ ઉપર શનિદેવના આશીર્વાદ રહે છે, તે વ્યક્તિ પોતાનું જીવન ખુશીથી વિતાવે છે. શનિદેવ રંગને રાજા બનાવી શકે છે અને રાજા રંગ બનાવી શકે છે.

શનિદેવ કર્મ આપનાર છે અને જે લોકો સારા કાર્યો કરે છે તેમના પર તે હંમેશા પ્રસન્ન રહે છે. જે લોકો તેમના જીવનમાં સારા કાર્યો કરે છે, જો તેમના પર શનિની ખરાબ અસર હોય તો તે લોકોને વધારે તકલીફ પડતી નથી. અત્યારે એવા ઘણા લોકો છે જે શનિદેવનું નામ સાંભળીને ડરી જાય છે અને મનમાં વિવિધ પ્રકારના સવાલો ઉભા થવા લાગે છે, પરંતુ શનિદેવથી ગભરાવાની જરૂર નથી. શનિદેવ હંમેશા શુભ અને અશુભ બંને ફળ આપે છે. આ મનુષ્યની ક્રિયાઓ છે, તે મુજબ ફળ આપે છે.

આજે અમે તમને આ લેખ દ્વારા શનિદેવ સંબંધિત કેટલીક મહત્વની બાબતો વિશે માહિતી આપવા જઈ રહ્યા છીએ. તો ચાલો જાણીએ કેવી રીતે શનિદેવ કર્મના દાતા બન્યા.

જાણો કેવી રીતે શનિદેવ કર્મના દાતા બન્યા

ધાર્મિક કથાઓ અનુસાર, જ્યારે ભગવાન સૂર્યદેવ તેમની પત્ની છાયા પાસે પહોંચ્યા, ત્યારે તેમની પત્ની છાયાએ સૂર્યના પ્રકાશ અને તેજને કારણે આંખો બંધ કરી દીધી. આ વર્તનને કારણે તેને શ્યામ વર્ણનો પુત્ર શનિદેવ મળ્યો. શનિદેવે કાળા રંગના શનિદેવને જોયા ત્યારે તેમણે છાયાને કહ્યું કે આ મારો દીકરો નથી. આ કારણથી શનિદેવ તેના પિતા સૂર્ય પર ગુસ્સે થયા, ત્યારબાદ શનિદેવએ ભગવાન શિવની તીવ્ર તપસ્યા કરી અને તેમણે તેમનું શરીર પણ બાળી નાખ્યું.

ભગવાન શિવ શનિદેવની ભક્તિથી પ્રસન્ન થયા અને શનિદેવને વરદાન માંગવાનું કહ્યું. ત્યારે શનિદેવે ભગવાન શિવ પાસે આ વરદાન માંગ્યું હતું કે યુગોથી મારી માતા છાયાનો પરાજય થયો છે. મારી માતાને હંમેશા મારા પિતા સૂર્ય તરફથી અપમાનનો સામનો કરવો પડ્યો છે. તેથી જ હું ઈચ્છું છું કે મારે મારા પિતા કરતાં વધારે પૂજનીય બનવું જોઈએ અને તેમનો અહંકાર તૂટી જવો જોઈએ.

પછી ભગવાન શિવે શનિદેવને આ વરદાન આપ્યું કે તમે નવગ્રહોમાં શ્રેષ્ઠ બનશો અને તમે જજ અને મેજિસ્ટ્રેટ બનશો. ભગવાન શિવે કહ્યું હતું કે તમે બધા લોકોને તેમના કર્મો અનુસાર ફળ આપશો. તમે માણસ શું કરે છે તે મુજબ તમે ન્યાય કરશો અને તમે તે મુજબ માણસને સજા કરશો. તો આ રીતે શનિદેવ કર્મના દાતા બન્યા.

શનિદેવ સાથે જોડાયેલી ખાસ વાતો

1. તમને જણાવી દઈએ કે શનિદેવ સૂર્યના પુત્ર છે પરંતુ શનિદેવની પૂજા હંમેશા સૂર્યોદય પહેલા અથવા સૂર્યાસ્ત પછી કરવામાં આવે છે. ધાર્મિક કથાઓમાં એવો ઉલ્લેખ છે કે શનિદેવ તેમના પિતાથી સર્જાયો નથી, એટલે કે શનિદેવ તેમના પિતાને ધિક્કારે છે.

2. દેશભરમાં શનિદેવ સાથે જોડાયેલા ઘણા મંદિરો છે, પરંતુ મહારાષ્ટ્રના શિંગણાપુરમાં બનેલા શનિ મંદિરનું ઘણું મહત્વ છે. એવું માનવામાં આવે છે કે આ શનિદેવનું જન્મસ્થળ છે. શનિદેવ ઉનાળા, શિયાળા અને વરસાદની ઋતુુુમાં કોઈ પણ છત્ર વગર આ સ્થળે રહે છે.

3. તમને જણાવી દઈએ કે ભગવાન શિવ ભગવાન શનિના ગુરુ છે, તેથી જે વ્યક્તિ ભગવાન શિવની પૂજા કરે છે તેના પર શનિદેવની કૃપા હોય છે. શનિદેવ ભગવાન શિવની ઉપાસના કરનારા લોકોને ક્યારેય પરેશાન કરતા નથી.

4. શનિદેવની હિલચાલ ખૂબ જ ધીમી છે. તે તમામ ગ્રહો વચ્ચે ધીમી ગતિએ ફરે છે. ધીરે ધીરે ચાલવાને કારણે તેમને શનિશ્ચર પણ કહેવામાં આવે છે.

5. જ્યોતિષ શાસ્ત્ર અનુસાર શનિ મકર અને કુંભ રાશિનો સ્વામી છે. શનિ તુલા રાશિમાં ઉંચો અને મેષ રાશિમાં કમજોર છે.

6. હનુમાનજીની પૂજા કરનારાઓ પર શનિદેવ ક્યારેય પોતાની અશુભ દૃષ્ટિ નથી ફેંકતા. દંતકથા અનુસાર, હનુમાનજીએ જ શનિદેવને રાવણના બંધનમાંથી મુક્ત કર્યા હતા અને શનિદેવે તેમને વચન આપ્યું હતું કે શનિદેવ તમારી પૂજા કરનારાઓને ક્યારેય પરેશાન કરશે નહીં.

7. શનિદેવનો રંગ કાળો છે અને તે વાદળી વસ્ત્રો પહેરે છે. તેમની સવારી ગીધ છે. એક હાથમાં ધનુષ છે અને બીજા હાથમાં ભૂંડ મુદ્રા છે.તેનું હથિયાર લોખંડ છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *