• Wed. Nov 23rd, 2022

જાણો બ્રહ્મચારી હનુમાનજીના પુત્ર કોણ હતા, પરસેવાના ટીપામાંથી જન્મ્યા હતા, વાંચો રસપ્રદ વાર્તા

ByDineshkumar Pandit

Sep 5, 2021

આપણે બધા સારી રીતે જાણીએ છીએ કે હનુમાનજી ભગવાન શ્રી રામજીના પરમ ભક્ત છે અને તેમણે પોતાનું આખું જીવન ભગવાન શ્રી રામ જીની સેવામાં વિતાવ્યું. હનુમાન જી દરેક પગલા પર તેમના સ્વામીના રક્ષક રહ્યા. ભગવાન શ્રી રામજીની સેવા કરવા માટે, હનુમાનજીએ તેમના જીવન દરમ્યાન બ્રહ્મચર્યનું પાલન કર્યું અને તે ક્યારેય પારિવારિક જીવનમાં પડ્યું નહીં, પરંતુ ભાગ્યે જ તમે લોકો જાણતા હશો કે આજીવન બ્રહ્મચારી રહેલા હનુમાનજીને પણ એક પુત્ર હતો જેના વિશે બહુ ઓછા લોકો જાણતા હશે. તે.

મહાબલી હનુમાન જી સૌથી શક્તિશાળી દેવતા છે અને તેમણે એક જંપમાં સમુદ્ર પાર કર્યો હતો. બજરંગબલી દ્વારા સોનાની લંકા પણ બાળવામાં આવી હતી. એ જ રીતે, હનુમાન જી સાથે જોડાયેલી ઘણી કથાઓ પ્રચલિત છે, પરંતુ હનુમાન જીના પુત્રના જન્મની વાર્તા વિશે કદાચ બહુ ઓછા લોકો જાણતા હશે. આજે, આ લેખ દ્વારા, હનુમાન જીનો પુત્ર કોણ છે અને તેનો જન્મ કેવી રીતે થયો? તે વિશે જણાવશે.

પૌરાણિક કથાઓ અનુસાર, જ્યારે રાવણને ભગવાન શ્રી રામ દ્વારા યુદ્ધમાં હરાવવામાં આવ્યો, ત્યારે તેણે પાતાલ લોક અહિરાવનના સ્વામીને શ્રી રામ અને લક્ષ્મણનું અપહરણ કરવા દબાણ કર્યું. તમને જણાવી દઈએ કે અહિરવન એક ખૂબ જ પ્રપંચી રાક્ષસ રાજા હતો અને તેણે મહાબલી હનુમાનજીનું રૂપ ધારણ કર્યું, ત્યારબાદ તેણે શ્રી રામ અને લક્ષ્મણજીનું અપહરણ કર્યું અને તેમને પાતાળમાં લઈ ગયા.

જ્યારે અહિરાવણમાં, પોતાની પ્રપંચી શક્તિઓ સાથે હનુમાનજીનું સ્વરૂપ ધારણ કરીને શ્રી રામ અને લક્ષ્મણનું અપહરણ કર્યું, ત્યારે ભગવાન શ્રી રામની છાવણીમાં દરેકને આ વાતની જાણ થઈ અને આક્રોશ થયો. બધાએ ભગવાન શ્રી રામ અને લક્ષ્મણ જીની શોધ શરૂ કરી. બજરંગબલી પણ પોતાના સ્વામી શ્રી રામ અને લક્ષ્મણજીને શોધતા રહ્યા અને તેમને શોધતા રહ્યા, તેમણે પાતાળમાં જવાનું શરૂ કર્યું.

જ્યારે મહાબલી હનુમાનજી હેડ્સ તરફ આગળ વધ્યા, ત્યાં સાત દરવાજા હતા અને પાટલ લોકના દરેક દરવાજાની રક્ષા કરી રહ્યા હતા. મહાબલી હનુમાન જીએ યુદ્ધમાં તમામ રક્ષકોને હરાવી દીધા હતા, પરંતુ જ્યારે હનુમાનજી હેડ્સના છેલ્લા દરવાજા પર ગયા, ત્યારે તેમને તેમના જેવા મજબૂત વાંદરાનો સામનો કરવો પડ્યો. જ્યારે મહાબલી હનુમાન જીએ વાંદરાને જોયો ત્યારે તેઓ આશ્ચર્યચકિત થઈ ગયા કારણ કે વાંદરો દેખાવમાં તેમના જેવો જ હતો. પછી મહાબલી હનુમાનજીએ તે વાંદરાનો પરિચય પૂછ્યો, પછી તેણે પોતાનું નામ મકરધ્વજ અને તે વાંદરાએ તેના પિતાનું નામ હનુમાન જણાવ્યુ.

જ્યારે હનુમાનજીએ મકરધ્વજના મુખમાંથી પિતા તરીકે તેમનું નામ સાંભળ્યું ત્યારે તેઓ ખૂબ જ ગુસ્સે થયા. મહાબલી હનુમાનજીએ મકરધ્વજને કહ્યું, આ અશક્ય છે કારણ કે હું આજીવન બ્રહ્મચારી રહ્યો છું. તે પછી મકરધ્વજે કહ્યું કે જ્યારે હનુમાનજી લંકાને બાળ્યા બાદ સમુદ્રમાં આગને કાબૂમાં લેવા માટે કૂદી પડ્યા હતા, ત્યારે તેમના શરીરનું તાપમાન ઘણું ંચું હતું. જ્યારે તે સમુદ્ર ઉપર હતો, ત્યારે તેના શરીરના પરસેવાની એક બુંદ સમુદ્રમાં પડી, જે મકર રાશિ દ્વારા પીવામાં આવી હતી, અને પરસેવાના તે ટીપામાંથી તે ગર્ભવતી થઈ, ત્યારબાદ મકરધ્વજાનો જન્મ થયો.

મકરધ્વજે પોતાની આખી વાર્તા હનુમાનજીને સંભળાવી હતી, ત્યારબાદ હનુમાનજીએ અહિરાવણનો વધ કર્યો અને શ્રી રામ અને લક્ષ્મણને મુક્ત કર્યા. પાછળથી, ભગવાન શ્રી રામે મકરધ્વજને હેડ્સના નવા શાસક તરીકે નિયુક્ત કર્યા.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *