• Wed. Nov 23rd, 2022

તુલસીના છોડને સુકાઈ જવુંએ અશુભ માનવામાં આવે છે, માતા તુલસીના આશીર્વાદ મેળવવા માટે આ રીતે રાખો કાળજી

ByDineshkumar Pandit

Sep 5, 2021

આપણે બધા જાણીએ છીએ કે તુલસીનો છોડ ખૂબ જ પવિત્ર છોડ માનવામાં આવે છે. હિન્દુ ધર્મમાં તુલસીના છોડની પૂજા કરવામાં આવે છે. એવું માનવામાં આવે છે કે જો કોઈના ઘરના આંગણામાં તુલસીનો છોડ લગાવવામાં આવે તો ત્યાંથી નકારાત્મક ઉર્જાનો નાશ થાય છે અને ઘરમાં સકારાત્મક ઉર્જાનો સંચાર થાય છે. ધાર્મિક ગ્રંથો અનુસાર તુલસીના છોડનું ઘણું મહત્વ કહેવામાં આવ્યું છે. આ સિવાય તુલસીનો છોડ પણ આયુર્વેદના દૃષ્ટિકોણથી ખૂબ જ ફાયદાકારક માનવામાં આવે છે. તુલસી ઔષધીય ગુણોથી ભરપૂર છે. જો તેનો ઉપયોગ કરવામાં આવે તો સ્વાસ્થ્ય સંબંધિત ઘણી સમસ્યાઓથી છુટકારો મેળવી શકાય છે.

હિન્દુ ધર્મના અનુયાયીઓ તુલસીના છોડની પૂજા કરે છે અને તુલસીને દેવીનો દરજ્જો પણ આપવામાં આવ્યો છે. એવું માનવામાં આવે છે કે જે વ્યક્તિ તુલસીના છોડની નિયમિત સંભાળ રાખે છે, તેની સાથે જ માતા લક્ષ્મીજી, વિશ્વના પાલનહાર ભગવાન વિષ્ણુ જી સાથે પણ ભગવાન વિષ્ણુના આશીર્વાદ હોય છે. જો તુલસીના છોડને દરરોજ પાણી ચઢાવવાામાં  આવે છે. તે ઘરમાં સુખ અને સમૃદ્ધિ લાવે છે.

વાસ્તુશાસ્ત્રમાં પણ તુલસીના છોડને ખૂબ જ મહત્વપૂર્ણ ગણાવવામાં આવ્યું છે. જે ઘરમાં તુલસીનો છોડ લગાવવામાં આવે છે, તે ઘરની નકારાત્મકતા દૂર થાય છે. તુલસીનો છોડ ઘરમાં લગાવવો જ જોઇએ અને તેની યોગ્ય કાળજી રાખવી પણ જરૂરી છે, અન્યથા જો તુલસીનો છોડ સુકાઈ જાય તો તે ખૂબ જ અશુભ માનવામાં આવે છે. એવું માનવામાં આવે છે કે તુલસીના છોડને સૂકવવાના કારણે ઘરમાં ગરીબી આવવા લાગે છે. આજે, આ લેખ દ્વારા, અમે તમને જણાવીશું કે માતા તુલસી અને લક્ષ્મી નારાયણના આશીર્વાદ મેળવવા માટે તુલસીના છોડની સંભાળ કેવી રીતે રાખવી. આ અંગે માહિતી આપવા જવું.

તુલસીના છોડની સંભાળ કેવી રીતે રાખવી

1. સૌ પ્રથમ, તમારે ધ્યાનમાં રાખવું જોઈએ કે તમારે તુલસીના છોડને નિયમિતપણે પાણી આપવું જોઈએ. જો હવામાન ઠંડુ હોય, તો આવી સ્થિતિમાં 1 દિવસ સિવાય પાણી આપવું જોઈએ. તુલસીના છોડમાં તમારે વધુ કે ઓછું પાણી ઉમેરવું જોઈએ નહીં. માટી શોષી લે તેટલું પાણીનું પ્રમાણ હોવું જોઈએ. જો તમે તુલસીના છોડમાં વધુ માત્રામાં પાણી નાખશો, તો તેના કારણે તુલસીના મૂળમાં ફૂગ આવવાની શક્યતા વધી જાય છે, જેના કારણે છોડ સુકાઈ જાય છે. આ ઉપરાંત, તમારે એ પણ ધ્યાનમાં રાખવું પડશે કે રવિવાર અને એકાદશીના દિવસે તુલસીના છોડને પાણી ન આપો.

2. તમારે ધ્યાનમાં રાખવું કે તુલસીના છોડમાં જો કોઈ પાન સુકાઈ ગયું હોય અથવા કોઈ ભાગ સુકાઈ ગયો હોય, તો તમે તેને તોડીને તુલસીથી અલગ કરો, નહીં તો આના કારણે છોડ સુકાવા લાગે છે. તુલસીને લીલી રાખવા માટે, સમયાંતરે તમે તુલસીના તાર તોડતા રહો છો અને તેને તુલસીથી અલગ કરો છો, તે તુલસી માતાના માથા પર રહે છે. જો તમે તેમને તુલસીથી અલગ નહીં કરો, તો એવું માનવામાં આવે છે કે તુલસી માતાને આના કારણે કષ્ટ થવાનું ચાલુ રહે છે.

જ્યારે તમે તુલસીનો છોડ કરો છો, ત્યારે ધ્યાનમાં રાખો કે તુલસીને તમારા નખથી ખેંચીને ક્યારેય તોડશો નહીં. સૌ પ્રથમ તમારે તુલસીને નમન કરવું પડશે. તે પછી, તમે આદર અને આરામ સાથે એક પછી એક પસંદ કરીને તુલસીનો છોડ કરી શકો છો. તમને જણાવી દઈએ કે જો ગ્રહણના સમયગાળામાં તુલસી ન લેવામાં આવે તો એકાદશી અથવા રવિવાર, આ સિવાય સૂર્યાસ્ત પછી અથવા બપોરે પણ તુલસીને સ્પર્શ ન કરો.

3. તુલસીના છોડને રોપવાની જગ્યા પણ ખૂબ મહત્વની છે, પરંતુ આજકાલ લોકો પોતાના ઘરની જગ્યા અનુસાર તુલસીનો છોડ લગાવે છે. માર્ગ દ્વારા, તુલસીને આંગણાની મધ્યમાં રોપવું જોઈએ. તમે તુલસીનો છોડ રોપતા હોવ તે જગ્યાની સ્વચ્છતાનું ખાસ ધ્યાન રાખો અને તુલસીના છોડની આસપાસ ક્યારેય સુકા કપડા ન રાખો. આજુબાજુ ગંદકી ન રાખો, નહીં તો તેનાથી તુલસીમાં જંતુઓ ઉગી શકે છે. તુલસીનો છોડ ખૂબ જ પવિત્ર છે, તેથી ધાર્મિક માન્યતાઓ અનુસાર, સ્ત્રીઓએ માસિક સ્રાવ દરમિયાન તુલસીના છોડને સ્પર્શ ન કરવો જોઈએ, નહીં તો તે છોડને સૂકવી નાખે છે.

4. જો તમારા ઘરના આંગણામાં તુલસીનો છોડ હોય તો તેની theતુ પ્રમાણે કાળજી લેવી ખૂબ જ જરૂરી છે, નહીંતર તુલસીનો છોડ હવામાનને કારણે ખતમ થઈ શકે છે. શિયાળાની ,તુમાં, છોડને 1 મહિના માટે સ્વચ્છ કપડાથી ઢાંકી દો સપ્તાહમાં એક કે બે વાર વરસાદની ઋતુુમાં જરૂર મુજબ પાણી આપવું. ઉનાળા દરમિયાન, છોડને વધુ પડતા સૂર્યપ્રકાશથી બચાવો, નહીં તો તે સળગી શકે છે અને સુકાઈ શકે છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *