• Mon. Dec 5th, 2022

હનુમાનજીનું આ અદ્ભુત મંદિર, જ્યાં મૂર્તિ આપમેળે દિવસમાં 3 વખત સ્વરૂપ બદલે છે, તેનું કારણ જાણો

ByDineshkumar Pandit

Sep 6, 2021

કળિયુગમાં, મહાબલી હનુમાન જી એવા દેવતા છે જે તેમના ભક્તોની ભક્તિથી ખૂબ જ ઝડપથી પ્રસન્ન થાય છે. એવું માનવામાં આવે છે કે હનુમાન જી કળિયુગમાં સૌથી જાગૃત અને વાસ્તવિક ભગવાન છે. હનુમાન જી તેમના ભક્તોના તમામ દુsખ અને મુશ્કેલીઓ દૂર કરે છે. આ કારણોસર, દેશભરમાં હનુમાન ભક્તોની કોઈ કમી નથી. ધાર્મિક માન્યતાઓ અનુસાર, મહાબલી હનુમાન જી ભગવાન શિવના અવતાર છે. આ કારણોસર, શિવની જેમ, હનુમાન જીને પણ ઝડપી પ્રસન્ન દેવતા માનવામાં આવે છે.

માર્ગ દ્વારા, દેશભરમાં આવા ઘણા હનુમાન મંદિરો છે, જ્યાં ભક્તોની ભારે ભીડ હોય છે. હનુમાનજીના આ મંદિરોની પોતાની વિશેષતા અને વિશેષતા છે, જેના કારણે તેઓ સમગ્ર વિશ્વમાં પ્રખ્યાત છે. આ મંદિરોમાં મહાબલી હનુમાન જીના અદ્ભુત સ્વરૂપો જોવા મળે છે, પરંતુ આજે અમે તમને હનુમાન જીના આવા મંદિર વિશે માહિતી આપવા જઈ રહ્યા છીએ, જ્યાં વર્તમાન મૂર્તિ દિવસમાં ત્રણ વખત પોતાનું સ્વરૂપ બદલે છે.

આ સાંભળ્યા પછી તમને બધાને આશ્ચર્ય થયું હશે. આ સવાલ તમારા મનમાં આવતો જ હશે કે એવું કયું મંદિર છે જ્યાં મૂર્તિ દિવસમાં ત્રણ વખત પોતાનું સ્વરૂપ બદલે છે, પરંતુ અમે તમને જે માહિતી જણાવી રહ્યા છીએ તે એકદમ સાચી છે. અહીં હનુમાનજીનું એક એવું પ્રાચીન અને અદ્ભુત મંદિર છે જ્યાં પ્રતિમા પોતે જ 24 કલાકમાં ત્રણ વખત પોતાનું સ્વરૂપ બદલે છે.

તમને જણાવી દઈએ કે મધ્યપ્રદેશના માંડલા જિલ્લાથી આશરે 3 કિલોમીટરના અંતરે પૂર્વા ગામ પાસે સૂરજકુંડ સ્થિત છે. હનુમાન જીનું આ અદભૂત અને ખૂબ જ પ્રાચીન મંદિર અહીં નર્મદા નદીના કિનારે હાજર છે, જ્યાં ભગવાનના દર્શન કરવા માટે ભક્તોની સંખ્યા ઘણી મોટી છે. અહીં ભક્તો મંદિરમાં સ્થાપિત હનુમાનજીની જીવન કદની મૂર્તિ જોવા આવે છે. આ પ્રતિમા 24 કલાકમાં ત્રણ વખત તેનું સ્વરૂપ બદલે છે, જે દરેકને આશ્ચર્યચકિત કરે છે.

પૌરાણિક માન્યતાઓ અનુસાર, ભગવાન સૂર્ય નર્મદા નદીના કિનારે તપસ્યા કરતા હતા. ભગવાન સૂર્યજીની તપસ્યા કોઈ પણ રીતે વિક્ષેપિત ન હતી, તેથી તેમના શિષ્ય હનુમાન જી અહીં રક્ષા કરતા હતા. જ્યારે સૂર્યદેવની તપસ્યા પૂર્ણ થઈ, ત્યારે તેઓ પોતાની દુનિયા તરફ જવા લાગ્યા અને હનુમાનજીને સૂર્ય દેવે અહીં રહેવાનું કહ્યું. ત્યારથી હનુમાન જી અહીં મૂર્તિ સ્વરૂપે બિરાજમાન છે.

હનુમાન જીના આ મંદિરના પૂજારી કહે છે કે સવારે 4:00 થી 10:00 સુધી મંદિરમાં સ્થાપિત મૂર્તિ બાળકના રૂપમાં છે. સવારે 10:00 થી સાંજના 6:00 સુધી મૂર્તિ યુવા સ્વરૂપમાં છે અને સાંજે 6:00 વાગ્યા સુધી હનુમાનજી આખી રાત જૂના સ્વરૂપમાં રહે છે. અહીંના સ્થાનિક લોકો અને પુરોહિતોનું કહેવું છે કે આ આખી ઘટના કુદરતી છે અને આ બધું ઈશ્વરની ઈચ્છાથી થઈ રહ્યું છે. છેવટે, હનુમાનજીની મૂર્તિ કેવી રીતે તેનું સ્વરૂપ બદલે છે તેનું રહસ્ય હજુ સુધી બહાર આવ્યું નથી.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *