• Thu. Dec 8th, 2022

આ મંદિરમાં માતાની પૂજા કરવા માટે માટે રીંછ જંગલમાંથી આવે છે, તમે આવા અનોખા ભક્તોને જોયા નહીં હોય

ByDineshkumar Pandit

Oct 13, 2021

આપણો દેશ ધાર્મિક દેશોમાંનો એક ગણાય છે. આપણા દેશમાં આવા ઘણા મંદિરો છે, જે તેમના ચમત્કારો માટે સમગ્ર વિશ્વમાં પ્રખ્યાત છે. આપણા દેશમાં ચમત્કારો અને આધ્યાત્મિક શક્તિઓને કારણે ઘણા મંદિરો વિશ્વભરમાં પ્રખ્યાત છે, પરંતુ આજે અમે તમને માતા રાણીના આવા મંદિર વિશે માહિતી આપવા જઈ રહ્યા છીએ, જ્યાં બનેલી એક ઘટના લોકોને આશ્ચર્યચકિત કરે છે. વાસ્તવમાં, આ મંદિરમાં માત્ર માણસો જ પૂજા કરતા નથી, પરંતુ દરરોજ રીંછ પણ માતાના દરબારમાં આવે છે. હા, જ્યારે પોતાની ઈચ્છાઓ સાથે અહીં પહોંચેલા લોકો રીંછ દ્વારા માતાની ભક્તિનું આ દ્રશ્ય જુએ છે ત્યારે તેમના શ્વાસ અટકી જાય છે.

આપણે બધા જાણીએ છીએ કે જ્યારે પણ શારદીય નવરાત્રી શરૂ થાય છે, ત્યારે લોકો માતા રાણીની ભક્તિમાં સમાઈ જાય છે અને માતાની પૂજા કરે છે. નવરાત્રિના દિવસોમાં, લોકો ઇચ્છિત ફળની ઇચ્છા સાથે માતા માતાના મંદિરોમાં પહોંચે છે. નવરાત્રિ દરમિયાન માતાના મંદિરોમાં ભક્તોની ભારે ભીડ જોવા મળે છે. જે મંદિર વિશે આજે અમે તમને માહિતી આપી રહ્યા છીએ, આ મંદિર પોતાનામાં જ અનોખું છે. છત્તીસગઢનું જિલ્લાના ઘુંછપાલી ગામમાં આવેલું છે. જ્યાં રીંછની ભક્તિ જોઈને ભક્તો દૂર દૂરથી અહીં પહોંચે છે.

તમને જણાવી દઈએ કે મહાસમુંદ જિલ્લા હેઠળ બાગબહારાના ઘુંચપલીમાં સ્થિત દેવી ચંડી દેવીના મંદિરમાં નવરાત્રિ દરમિયાન ભક્તોની ભારે ભીડ જોવા મળે છે, પરંતુ કોરોના વાયરસના કારણે મંદિરમાં દર્શનાર્થીઓની સંખ્યા નક્કી કરવામાં આવી છે. માતા રાણીના આ મંદિરમાં ભક્તો સાથે રીંછ હંમેશા માતાની આરતીમાં હાજરી આપવા માટે મંદિર પરિસરમાં પહોંચી રહ્યા છે. આ પ્રક્રિયા આજથી નથી પણ છેલ્લા ઘણા વર્ષોથી સતત ચાલુ છે. પહેલા અડધા ડઝનથી વધુ રીંછ મંદિરમાં આવતા હતા અને તેઓ ભક્તોમાં પૂજામાં ભાગ લેતા હતા અને સૌથી મહત્વની બાબત એ છે કે આ રીંછોએ અત્યાર સુધી કોઈ પણ રીતે કોઈને નુકસાન પહોંચાડ્યું નથી. આ દૃશ્ય જોઈને લોકોનો માતા પ્રત્યેનો વિશ્વાસ ઘણો વધી ગયો છે.

જેમ આપણે બધા જાણીએ છીએ, ગયા વર્ષે કોરોનાને કારણે ભક્તોના દર્શન માટે તમામ મંદિરો બંધ હતા, જેના કારણે તમામ મંદિરો નિર્જન હતા. આવી જ સ્થિતિ કોરોના વાયરસના કારણે મા ચંડી મંદિરમાં પણ હતી. આ માતાનો દરબાર પણ નિર્જન બની ગયો છે. આ મંદિરમાં માતાના દર્શન કરવા માટે હજારો ભક્તો આવતા હતા. કોરોના સંક્રમણ સમયગાળા દરમિયાન પણ, માતા રાણીની આરતી સમયે રીંછનો પરિવાર દરરોજ મંદિરે પહોંચતો હતો અને માતાની આરતીમાં હાજરી આપ્યા પછી, તે બધા ફરીથી જંગલમાં પાછા જતા હતા.

તમને જણાવી દઈએ કે માતાના આ મંદિરમાં છ ભક્તોનો પરિવાર દરરોજ મંદિર પરિસરમાં જતો હતો, પરંતુ અચાનક વર્ષ 2015 માં બે રીંછનું વીજ કરંટના કારણે મૃત્યુ થયું. તેવી જ રીતે, વર્ષ 2019 માં, એક નર રીંછ જે 13 વર્ષ સુધી દરરોજ ચંડી મંદિર પહોંચ્યા બાદ પ્રસાદ ખાતો હતો, તેનો મૃતદેહ મંદિર પરિસરથી 300 મીટર દૂર ખેતરમાં મળ્યો હતો. આ સિવાય એપ્રિલ 2021 માં રીંછના બચ્ચાનો મૃતદેહ મંદિર પરિસરથી 600 મીટર દૂર મળી આવ્યો હતો.

મહેરબાની કરીને જણાવો કે માતાના મંદિરમાં પશુ બલિ પર સંપૂર્ણ પ્રતિબંધ છે. માતા ચંડીને માત્ર ફૂલો, ફળો, નારિયેળની સાથે મેકઅપની સાથે પૂજા કરવામાં આવે છે. એવું માનવામાં આવે છે કે આ મંદિરમાં આવનારા લોકોની દરેક ઈચ્છા પૂરી થાય છે. લોકો દૂર દૂરથી અહીં નવરાત્રિ દરમિયાન મા ચંડી જોવા માટે આવે છે અને માતા રાની દરેકની ઈચ્છાઓ પૂરી કરે છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *