• Sat. Dec 10th, 2022

નેપાળનો રાજવી પરિવાર આ મંદિરમાં જતા ડરે છે, થઈ શકે છે મૃત્યુ! જાણો આ પાછળનું રહસ્ય.

સનાતન ધર્મમાં રાજાને ભગવાન વિષ્ણુનું સ્વરૂપ માનવામાં આવે છે, પરંતુ શું તમે જાણો છો કે દુનિયામાં કેટલાક એવા મંદિરો છે જ્યાં કોઈ પણ વંશના વડા અથવા વંશનો કોઈ સભ્ય રાતના સમયે કે પછી ત્યાં રોકાતો નથી. દિવસ. દર્શને જતો નથી. હા, દુનિયામાં આવા અનેક મંદિરો જોવા મળશે. જ્યાં આ પરંપરા જોઈ શકાય છે. બહુ દૂર જવાની વાત નથી. ઉજ્જૈનના મહાકાલ મંદિર વિશે દરેક જણ જાણે છે કે 12 જ્યોતિર્લિંગમાંથી એક મહાકાલ ત્યાં સ્થિત છે.

એટલું જ નહીં, એવું કહેવાય છે કે કોઈ પણ શાસક, પ્રશાસક કે મુખ્યમંત્રી ઉજ્જૈનમાં રાતવાસો કરતા નથી. તેની પાછળ એક તર્ક છે. હા, તમને જણાવી દઈએ કે આવું જ એક મંદિર નેપાળમાં આવેલું છે. તેની સાથે જોડાયેલી એક ખૂબ જ રસપ્રદ વાર્તા છે, તો ચાલો આજે તમને તેનો પરિચય કરાવો…

નેપાળમાં મંદિર

તમને જણાવી દઈએ કે તમે ઘણા મંદિરોના ચમત્કારો વિશે તો સાંભળ્યું જ હશે, પરંતુ અમે તમને એક એવા મંદિર વિશે જણાવવા જઈ રહ્યા છીએ, જેના વિશે રાજવંશ હંમેશા સાવધાન રહે છે. હા, આ મંદિર ભારતના પડોશી દેશ નેપાળમાં આવેલું છે અને તેની સાથે જોડાયેલી એક ખાસ વાર્તા છે.

નેપાળમાં મંદિર

નોંધનીય છે કે આ પ્રખ્યાત મંદિર નેપાળની રાજધાની કાઠમંડુથી 8 કિલોમીટરના અંતરે આવેલું છે. શિવપુરી ટેકરીની વચ્ચે આવેલું આ ભગવાન વિષ્ણુનું મંદિર છે અને તેનું નામ ‘બુદાનીકંઠ’ છે. આ પ્રાચીન મંદિર તેની સુંદરતા અને અજાયબીઓ માટે વિશ્વભરમાં પ્રખ્યાત છે. કહેવાય છે કે આ મંદિર રાજવી પરિવાર માટે શાપિત છે. બુડાનીકાંઠા મંદિરમાં રાજવી પરિવારના લોકો શ્રાપના ડરથી દર્શન કરવા જતા નથી.

નેપાળમાં મંદિર

નેપાળમાં મંદિર

એવું માનવામાં આવે છે કે જો રાજવી પરિવારનો કોઈ સભ્ય આ મંદિરમાં ભગવાન વિષ્ણુની સ્થાપિત મૂર્તિના દર્શન કરે છે. તેથી તે મૃત્યુ પામે છે, કારણ કે રાજવી પરિવારને આવો શ્રાપ મળ્યો છે. તે જ સમયે, આ કારણે, રાજવી પરિવારના લોકો આ મંદિરમાં પૂજા કરવા જતા નથી. રાજવી પરિવાર પૂજા માટે મંદિરમાં ભગવાન વિષ્ણુની આવી જ મૂર્તિ સ્થાપિત કરવામાં આવી છે.

નેપાળમાં મંદિર

આટલું જ નહીં, તમને જણાવી દઈએ કે બુડાનીકંઠ મંદિરમાં ભગવાન વિષ્ણુ પાણીના કુંડમાં 11 સાપની ટોચ પર સૂતી મુદ્રામાં બિરાજમાન છે. ભગવાન વિષ્ણુની આ કાળા રંગની મૂર્તિ માથાના સર્પાકાર કુંડળી પર સ્થિત છે. એક પ્રચલિત દંતકથા અનુસાર, એક વખત આ જગ્યાએ એક ખેડૂત કામ કરતો હતો. આ દરમિયાન ખેડૂતને આ મૂર્તિ મળી. 13 મીટર લાંબા તળાવમાં સ્થિત ભગવાન વિષ્ણુની મૂર્તિ પાંચ મીટરની છે. સર્પોનું માથું ભગવાન વિષ્ણુની છત્રના રૂપમાં સ્થિત છે.

નેપાળમાં મંદિર

નેપાળમાં મંદિર

તે જ સમયે, આ મંદિરમાં ભગવાન વિષ્ણુ સિવાય ભગવાન શંકરની મૂર્તિ પણ સ્થાપિત છે. દંતકથા અનુસાર, જ્યારે સમુદ્ર મંથન દરમિયાન ઝેર બહાર આવ્યું ત્યારે ભગવાન શિવે બ્રહ્માંડને બચાવવા માટે તે ઝેર પી લીધું હતું.

આ પછી ભગવાન શિવનું ગળું બળવા લાગ્યું, તેથી આ બળતરાનો નાશ કરવા માટે, તેમણે ત્રિશૂળથી પર્વત પર પ્રહાર કર્યો અને પાણી બહાર કાઢ્યું અને આ પાણી પીધા પછી, તેમણે તેમની તરસ છીપાવી અને ગળાની બળતરાનો નાશ કર્યો. શિવના ત્રિશૂળમાંથી જે પાણી નીકળ્યું તે તળાવ બની ગયું. હવે એ જ તળાવ કલિયુગમાં ગોસાઈકુંડ કહેવાય છે.

નેપાળમાં મંદિર

આ ઉપરાંત બુડાનીકાંઠા મંદિરમાં આવેલ તળાવના પાણીનો સ્ત્રોત આ કુંડ છે. આ મંદિરમાં દર વર્ષે ઓગસ્ટ મહિનામાં શિવ મહોત્સવનું આયોજન કરવામાં આવે છે. એવું કહેવાય છે કે આ સમય દરમિયાન આ તળાવના તળિયે ભગવાન શિવની છબી દેખાય છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *