• Sat. Dec 10th, 2022

તિરુપતિ બાલાજી મંદિર સાથે જોડાયેલા એવા રહસ્યો જે તમે નહિ જાણતા હશો, વૈજ્ઞાનિકોએ પણ સ્વીકારી હાર.

ByDineshkumar Pandit

Dec 12, 2021

ભારતને ધાર્મિક દેશોમાંથી એક ગણવામાં આવે છે. ભારતમાં એવા ઘણા મંદિરો છે જે પોતાના અજાયબીઓ અને રહસ્યો માટે વિશ્વભરમાં પ્રખ્યાત છે. આવા અનેક મંદિરો છે જેના રહસ્યો આજે પણ રહસ્ય જ છે. વૈજ્ઞાનિકો પણ તેમનું રહસ્ય શોધી શક્યા નથી. તે મંદિરોમાંના એકમાં ભગવાન તિરુપતિ બાલાજીનું મંદિર પણ સામેલ છે. ભગવાનના આ દરબારમાં ગરીબ અને અમીર બંને સાચી ભક્તિથી માથું નમાવે છે. દર વર્ષે લાખો લોકો ભગવાન વેંકટેશ્વરના આશીર્વાદ મેળવવા માટે તિરુમાલાની પહાડીઓ પર સ્થિત આ મંદિરની મુલાકાત લે છે.

તમને જણાવી દઈએ કે ભગવાન તિરુપતિ બાલાજીનું ચમત્કારિક અને રહસ્યમય મંદિર ભારત સહિત સમગ્ર વિશ્વમાં પ્રસિદ્ધ છે અને આ મંદિર ભારતીય સ્થાપત્ય કલા અને હસ્તકલાનું અવતરણ છે. ધાર્મિક માન્યતાઓ અનુસાર, ભગવાન બાલાજી તેમની પત્ની પદ્માવતી સાથે તિરુમાલામાં રહે છે. એવું માનવામાં આવે છે કે જે ભક્ત ભગવાનની સામે સાચા હૃદયથી પ્રાર્થના કરે છે, તેની બધી મનોકામનાઓ પૂર્ણ થાય છે. ભક્તો તેમના આદર પ્રમાણે અહીં આવે છે અને તેમની મનોકામના પૂર્ણ કરવા પર તિરુપતિ બાલાજી મંદિરમાં તેમના વાળ દાન કરે છે. આવા રહસ્યો આ અલૌકિક અને અદ્ભુત મંદિર સાથે જોડાયેલા છે, જેના વિશે ભાગ્યે જ કોઈ જાણતું હશે. તો ચાલો જાણીએ આ મંદિર સાથે જોડાયેલા રહસ્યો…તિરુપતિ બાલાજી મંદિર સાથે જોડાયેલા રહસ્યો

1. ભગવાનના આ મંદિર વિશે એવું કહેવામાં આવે છે કે ભગવાન વેંકટેશ્વર સ્વામીની મૂર્તિ સાથે જોડાયેલા વાળ વાસ્તવિક છે અને સૌથી ખાસ વાત એ છે કે તે ક્યારેય ગુંચવાતા નથી અને આ વાળ હંમેશા નરમ રહે છે. એવું માનવામાં આવે છે કે અહીં ભગવાન સ્વયં બિરાજમાન છે.

2. જો તમે ભગવાન બાલાજીના ગર્ભગૃહમાં જશો, તો તમે જોશો કે મૂર્તિ ગર્ભગૃહની મધ્યમાં સ્થિત છે, પરંતુ ગર્ભગૃહમાંથી બહાર આવતા જ તમે પણ આશ્ચર્યચકિત થઈ જશો કારણ કે આવ્યા પછી બહાર એવું લાગે છે કે ભગવાનની મૂર્તિ જમણી બાજુએ છે તે બાજુ પર સ્થિત છે. છેવટે, શું આ લોકોનો ભ્રમ છે કે ભગવાનનો કોઈ ચમત્કાર છે? આ રહસ્ય હજુ પણ રહસ્ય જ છે.

3. એવું માનવામાં આવે છે કે ભગવાનના આ સ્વરૂપમાં મા લક્ષ્મીનો પણ સમાવેશ થાય છે, જેના કારણે શ્રી વેંકટેશ્વર સ્વામી પાસે સ્ત્રી અને પુરૂષ બંનેના વસ્ત્રો પહેરવાની પરંપરા છે. દેવતાની મૂર્તિ દરરોજ નીચે ધોતી અને ઉપર સાડીમાં શણગારવામાં આવે છે.4. તમને જણાવી દઈએ કે ભગવાન વેંકટેશ્વરની મૂર્તિ એક ખાસ પથ્થરની બનેલી છે. પરંતુ તે તદ્દન જીવંત લાગે છે. જાણે ભગવાન વિષ્ણુ સ્વયં અહીં બિરાજમાન છે. આ મંદિરનું વાતાવરણ એકદમ ઠંડુ રાખવામાં આવે છે પરંતુ તેમ છતાં બાલાજીને ગરમી લાગે છે. ભગવાનની મૂર્તિ પરસેવો અને પરસેવાના ટીપાં જોઈ શકાય છે.

5. ભગવાન વેંકટેશ્વરના આ મંદિરથી 23 કિમી દૂર એક ગામ છે અને અહીં બહારના લોકોના પ્રવેશ પર પ્રતિબંધ છે. આ ગામના લોકો ખૂબ જ શિસ્તબદ્ધ છે અને નિયમોનું પાલન કરીને જીવન જીવે છે. એવું માનવામાં આવે છે કે આ મંદિરમાં ચઢાવવામાં આવતી વસ્તુઓ જેમ કે ફૂલ, ફળ, દહીં, ઘી, દૂધ, માખણ વગેરે આ ગામમાંથી આવે છે.

6. ભગવાન વેંકટેશ્વરના હૃદયમાં માતા લક્ષ્મીજીની આકૃતિ જોવા મળે છે. જ્યારે દર ગુરુવારે બાલાજીને સ્નાન કરાવીને સ્નાન કરાવવામાં આવે છે અને ચંદનની પેસ્ટ લગાવવામાં આવે છે ત્યારે માતાની હાજરી જાણી શકાય છે અને જ્યારે આ પેસ્ટ દૂર કરવામાં આવે છે, ત્યારે હૃદય પર લગાવેલા ચંદનમાં દેવી લક્ષ્મીજીની છબી પ્રગટ થાય છે.

7. ભગવાન શ્રી વેંકટેશ્વર સ્વામી મંદિરમાં હંમેશા દીવો પ્રગટાવવામાં આવે છે અને સૌથી આશ્ચર્યની વાત એ છે કે આ દીવામાં ક્યારેય તેલ કે ઘી નથી રેડવામાં આવતું. આ દીવો વર્ષોથી બળે છે. છેવટે, આ દીવો ક્યારે અને કોણે પ્રગટાવ્યો તે વિશે કોઈને કંઈ ખબર નથી.

8. ભગવાનના આ મંદિરના મુખ્ય દ્વાર પર દરવાજાની જમણી બાજુએ એક લાકડી છે અને આ લાકડી વિશે કહેવાય છે કે ભગવાન બાલાજીને બાળપણમાં આ લાકડીથી મારવામાં આવ્યો હતો. જેના કારણે તેની ચિન પર ઈજા થઈ હતી. આ કારણથી ત્યારથી લઈને આજ સુધી શુક્રવારના દિવસે તેની હૂંડી પર ચંદનનો લેપ લગાવવામાં આવે છે જેથી તેનો ઘા રૂઝાઈ જાય છે.

. ભગવાનના આ મંદિરમાં જનારા લોકોનું કહેવું છે કે ભગવાન વેંકટેશ્વરની મૂર્તિને સાંભળવાથી સમુદ્રના મોજાં સાંભળવા મળે છે. એવું પણ કહેવાય છે કે મંદિરમાં મૂર્તિ હંમેશા ભીની રહે છે.

10. ભગવાન વેંકટેશ્વરની મૂર્તિ પર પચાઈ કપૂર લગાવવામાં આવે છે. કહેવાય છે કે તેને કોઈપણ પથ્થર પર લગાવવામાં આવે તો તે થોડા સમય પછી તિરાડ પડી જાય છે પરંતુ ભગવાનની મૂર્તિ પર તેની કોઈ અસર થતી નથી.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *