• Wed. Nov 23rd, 2022

આ અદ્ભુત શ્રી ગણેશ મંદિરનો શ્રી રામ સાથે વિશેષ સંબંધ છે, પૂજા માટે બનાવેલ શરીર શિવલિંગ બની ગયું હતું.

ByDineshkumar Pandit

Apr 24, 2022

સનાતન સંસ્કૃતિમાં, સાપ્તાહિક દિવસોના આધારે, બુધવારના કરક દેવતા શ્રી ગણેશ માનવામાં આવે છે. બીજી તરફ ગ્રહોમાં આ દિવસ બુધ ગ્રહનો માનવામાં આવે છે.

જ્યોતિષશાસ્ત્ર અનુસાર બુધને બુદ્ધિનો ગ્રહ માનવામાં આવે છે અને ધર્મમાં શ્રી ગણેશને જ્ઞાન અને બુદ્ધિના દેવતા માનવામાં આવે છે. આવી સ્થિતિમાં, માન્યતા અનુસાર, બુધવારે શ્રી ગણેશની પૂજા ખૂબ જ વિશેષ માનવામાં આવે છે. નિષ્ણાતોના મતે, જે રીતે સોમવારે પૂજા કરવાથી ભગવાન શિવ ખૂબ જ જલ્દી પ્રસન્ન થઈ જાય છે, તેવી જ રીતે બુધવારે શ્રીગણેશ પણ ખૂબ જ સરળતાથી પ્રસન્ન થઈ જાય છે.

બાય ધ વે, તમે હંમેશા શ્રી ગણેશને ગજમુખમાં જ ચિત્રો અને મૂર્તિઓના રૂપમાં જોયા હશે? પરંતુ આજે બુધવાર હોવાના કારણે અમે તમને શ્રી ગણેશના આવા જ એક મંદિર વિશે જણાવી રહ્યા છીએ.

જ્યાં તેમની મૂર્તિ પર હાજર માનવ ચહેરા (નરમુખ)ના રૂપમાં તેમની પૂજા કરવામાં આવે છે. એટલું જ નહીં આ મંદિરમાં દૂર-દૂરથી લોકો પિતૃઓની શાંતિ માટે આવે છે.

વાસ્તવમાં આજે આપણે તમિલનાડુના તિરુવરુર જિલ્લામાં આવેલા આદિ વિનાયક મંદિર વિશે વાત કરી રહ્યા છીએ… અહીં સ્થાપિત ગણેશ મૂર્તિના કારણે આ ગણેશ મંદિર દેશના અન્ય મંદિરોથી ઘણું અલગ છે. શ્રી ગણેશની મૂર્તિની આ ગુણ અને વિશેષતાને કારણે આ મંદિર ખૂબ જ પ્રખ્યાત છે.

આદિ વિનાયક મંદિર તિરુવરુર જિલ્લાના કુટનૂર શહેરથી લગભગ 3 કિમી દૂર તિલાતર્પણ પુરીમાં આવેલું છે, જ્યાં ભગવાન ગણેશના પુરુષ સ્વરૂપની પૂજા કરવામાં આવે છે. આ સિવાય દેશના લગભગ તમામ મંદિરોમાં ભગવાન ગણેશની ગજમુખી મૂર્તિની પૂજા કરવામાં આવે છે.

આ મંદિરની વિશેષતા એ ગણપતિજીનો ચહેરો છે, જે ગજની જેમ નહીં પણ મનુષ્ય જેવો છે. આ વિશેષતાને કારણે આ મંદિર ખૂબ જ પ્રખ્યાત છે. તે જ સમયે, ભક્તો પણ તેમના પૂર્વજોની શાંતિ માટે પૂજા કરવા માટે આવે છે. આવો જાણીએ મંદિર સાથે જોડાયેલી કેટલીક રસપ્રદ વાતો…

પૂર્વજોની શાંતિ માટે લોકો આવે છે…
પૌરાણિક કથાઓ અનુસાર, ભગવાન શ્રી રામે પૂર્વજોની શાંતિ માટે આ સ્થાન પર પૂજા કરી હતી. તેથી, ભગવાન રામ દ્વારા શરૂ કરવામાં આવેલી આ પરંપરાને કારણે, લોકો આજે પણ તેમના પૂર્વજોની શાંતિ માટે પૂજા કરવા અહીં આવે છે.

ભલે અહીં નદી કિનારે પૂર્વજોની શાંતિ માટે પૂજા કરવામાં આવે છે, પરંતુ મંદિરની અંદર ધાર્મિક વિધિઓ કરવામાં આવે છે. આ અનોખી વસ્તુઓના કારણે અહીં દૂર-દૂરથી લોકો દર્શન અને પૂજા માટે આવે છે.

ભગવાન શિવ અને મા સરસ્વતી પણ અહીં બિરાજમાન છે…
આ આદિ વિનાયક મંદિરમાં માત્ર શ્રી ગણેશ જ નહીં પરંતુ ભગવાન શિવ અને મા સરસ્વતીનું મંદિર પણ આવેલું છે. જો કે આ મંદિરમાં ભગવાન ગણેશની વિશેષ પૂજા કરવામાં આવે છે, પરંતુ આદિ વિનાયકની સાથે અહીં આવનારા ભક્તો મા સરસ્વતી અને ભગવાન શિવના મંદિરમાં આશીર્વાદ લેવા ચોક્કસ જાય છે.

મંદિરની દંતકથા અનુસાર, જ્યારે ભગવાન રામ તેમના પિતાની શાંતિ માટે પૂજા કરી રહ્યા હતા, ત્યારે તેમના દ્વારા રાખવામાં આવેલા ચાર પિંડ (ચોખાના લાડુ) જંતુઓમાં પરિવર્તિત થઈ ગયા હતા આવું એક વાર નહીં પણ જેટલી વખત મૃતદેહો બનાવવામાં આવ્યા છે.

આના પર ભગવાન શ્રી રામે શિવની પ્રાર્થના કરી, જેના પર ભગવાન શિવે તેમને આદિ વિનાયક મંદિરમાં આવવા અને કાયદા અનુસાર તેમની પૂજા કરવા કહ્યું. ભગવાન શિવના કહેવા પર, શ્રી રામ અહીં આવ્યા અને તેમના પિતાની આત્માની શાંતિ માટે અહીં પૂજા કરી. એવું કહેવાય છે કે પૂજા દરમિયાન ચોખાથી બનેલા ચાર પિંડનું ચાર શિવલિંગમાં રૂપાંતર કરવામાં આવ્યું હતું. હાલમાં આ ચારેય શિવલિંગો આદિ વિનાયક મંદિર પાસે સ્થિત મુક્તેશ્વર મંદિરમાં આજે પણ મોજૂદ છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *