• Thu. Nov 24th, 2022

આવો નાગલોક જ્યાં દરેક વ્યક્તિ ઈચ્છે તો પણ જઈ શકે નહીં…

ByDineshkumar Pandit

Apr 24, 2022

વાસ્તવમાં, હિન્દુ માન્યતાઓ અનુસાર, નાગને ઉચ્ચ શ્રેણીમાં ગણવામાં આવે છે. ધાર્મિક ગ્રંથોમાં, નાગનું નિવાસસ્થાન એટલે કે નાગ લોકને મૃત્યુ સ્થાન (જ્યાં આપણે રહીએ છીએ) કરતાં ઊંચું માનવામાં આવે છે. તે જ સમયે, આપણા ધાર્મિક ગ્રંથોમાં નાગ અને નાગલોકના સંબંધમાં ઘણી વસ્તુઓ જોવા મળે છે, જેમ કે રાવણની પુત્રવધૂ નાગપુત્રી હતી, જ્યારે મહાભારતમાં પણ ભીમ બનાવવાના સંબંધમાં નાગલોકની વાર્તા સામે આવે છે. શક્તિશાળી

આવી સ્થિતિમાં, આજે અમે તમને નાગની એક એવી જગ્યા વિશે જણાવવા જઈ રહ્યા છીએ, જ્યાં જવાની અને ફરવાની તક વર્ષમાં માત્ર એક જ વાર મળે છે.

એવું માનવામાં આવે છે કે મધ્ય પ્રદેશમાં સ્થિત એક ગુફા સીધી નાગલોક તરફ જાય છે. અને આ સ્થળ એમપીના એકમાત્ર હિલ સ્ટેશન પચમઢીના જંગલોમાં હાજર છે. કહેવાય છે કે સાતપુરાના ગાઢ જંગલો વચ્ચે એક એવો રહસ્યમય રસ્તો છે જે સીધો નાગલોક સુધી લઈ જાય છે.

પરંતુ, ગુફાના આ દરવાજા સુધી પહોંચવા માટે ખતરનાક પહાડો પર ચઢીને વરસાદમાં ભીંજાયેલા ગાઢ જંગલોમાંથી પસાર થવું પડે છે. તે પછી તમે તે સ્થાન (ગુફા) એટલે કે નાગદ્વારી સુધી પહોંચી શકો છો. આવી સ્થિતિમાં ઘણા લોકો ઈચ્છા છતાં પણ આ માર્ગો પર જઈ શકતા નથી.

જાણકારોના મતે નાગદ્વારીની યાત્રા દરમિયાન અનેક ઝેરીલા સાપ પણ ભક્તોનો માલ બની જાય છે, પરંતુ ખાસ વાત એ છે કે આ સાપ ભક્તોને કોઈ નુકસાન નથી પહોંચાડતા. નાગ દેવતાના દર્શન માટે ભક્તો વહેલી સવારે નીકળે છે અને આ 12 કિમીની પર્વતીય યાત્રા પૂર્ણ કરીને ભક્તોને પાછા ફરવામાં બે દિવસ લાગે છે.

નાગદ્વારી યાત્રા દરમિયાન અમરનાથ યાત્રા જેવો અહેસાસ, ભક્તોને રસ્તાઓ પર અમરનાથ યાત્રાનો અહેસાસ થાય છે.અહીંના પર્વત અને ગુફાનો નજારો જોઈને એવું લાગે છે કે તમે અમરનાથની યાત્રા કરી રહ્યા છો. તે જ સમયે, મુસાફરી દરમિયાન લગભગ દરેક પગલું જોખમ રહે છે. પરંતુ આ યાત્રા અનેક સંકટ બાદ પણ ભક્તો દ્વારા પૂર્ણ થાય છે.

દર વર્ષે મેળો ભરાય છે, એવું
કહેવામાં આવે છે કે નાગદ્વારીની મુલાકાત લેવાની તક વર્ષમાં માત્ર એક જ વાર મળે છે. અહીં સાતપુરા ટાઈગર રિઝર્વ વિસ્તાર હોવાને કારણે રિઝર્વ ફોરેસ્ટ મેનેજમેન્ટ તે તરફ જતા રસ્તાના દરવાજા બંધ કરી દે છે. બીજી તરફ દર વર્ષે નાગ પંચમી પર અહીં મેળો ભરાય છે.

સાવનનું આ કામ કરશે દરેક ઈચ્છા પૂરી થશે IMAGE CREDIT:આ મેળામાં લોકો જીવના જોખમે અનેક કિલોમીટર ચાલીને પહોંચ્યા છે. નાગપંચમીના તહેવારના 10 દિવસ પહેલા ઘણા રાજ્યોમાંથી ભક્તો અહીં આવવાનું શરૂ કરે છે.
નાગદેવ અનેક સ્વરૂપોમાં દેખાય છે…
કહેવાય છે કે ચિંતામણીની ગુફા નાગદ્વારીની અંદર છે, જે લગભગ 32 મીટર લાંબી છે. આ ગુફામાં નાગદેવની ઘણી મૂર્તિઓ છે. તે જ સમયે ચિંતામણિ ગુફાથી લગભગ અડધો કિલોમીટર દૂર એક ગુફામાં સ્વર્ગ દ્વાર છે અને ત્યાં નાગદેવની મૂર્તિઓ પણ છે.
પેઢીઓથી ભક્તો આવતા રહ્યા
છે.કહેવાય છે કે નાગદ્વારી મંદિરની ધાર્મિક યાત્રા 100 વર્ષથી વધુ જૂની છે. અહીં 2-2 પેઢીઓથી લોકો સાપ દેવતાના દર્શન કરવા માટે મંદિરમાં આવે છે. એવું માનવામાં આવે છે કે જે લોકો નાગદ્વાર પહોંચે છે, તેમની મનોકામના ચોક્કસપણે પૂર્ણ થાય છે.
કાલસર્પ દોષ
એવું માનવામાં આવે છે કે જે ભક્તો અહીંની પહાડીઓ પર સર્પના માર્ગે થઈને નાગદ્વારીની યાત્રા કરે છે તેઓને કાલસર્પ દોષમાંથી મુક્તિ મળે છે. સાથે જ એવું પણ માનવામાં આવે છે કે નાગદ્વારીમાં ગોવિંદગીરી ટેકરી પરની મુખ્ય ગુફામાં સ્થિત શિવલિંગ પર કાજલ ચઢાવવાથી દરેક મનોકામના પૂર્ણ થાય છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *