• Mon. Nov 28th, 2022

અહીં સંસ્કૃતિ કાળનું સ્થાપત્યનું અનોખું મંદિર છે.

ByDineshkumar Pandit

Apr 24, 2022

જો કે દેશમાં ઘણા જૈન મંદિરો છે, પરંતુ મધ્યપ્રદેશના જબલપુર જિલ્લામાં અને તેની આસપાસ એવા ઘણા જૈન મંદિરો છે જે સદીઓ જૂના કહી શકાય, પરંતુ તેમાંથી પણ કુંડલગીરી કોણીજી મંદિરની વાત અનોખી છે.

કુંડલ ગિરી કોંજી વિંધ્યાચલ પર્વતમાળાના ભંડેર પર્વતની તળેટીમાં વહેતી હિરણ નદી પાસે આવેલું છે. ઈતિહાસ અને પુરાતત્વના નિષ્ણાત પંડિત બલભદ્ર જૈને લેખમાં જણાવ્યું છે કે કુંડલ ગિરી કોણીજીનું સમગ્ર પુરાતત્વ 11મી અને 12મી સદીનું હોવાનું જણાય છે. સહસ્ત્રકૂટ ચૈત્યાલય અને નંદીશ્વર જિનાલય પણ સમકાલીન કે પછીના સમયગાળાના લાગે છે.

13ની શોધ, જીર્ણોદ્ધાર 9
લોકોના મતે સૌથી સારી વાત એ છે કે અહીંના મંદિરો હજુ પણ તેમના મૂળ સ્વરૂપમાં હાજર અને સુરક્ષિત છે. ભલે તેઓ જર્જરિત થઈ ગયા હતા, છતાં આ સ્વરૂપમાં પણ તે સમયનો ઈતિહાસ અને કળા અકબંધ રહી હતી, જોકે હવે તેનું નવીનીકરણ કરવામાં આવ્યું છે.

આ સિવાય પ્રાચીન મંદિરોના પત્થરો, સ્તંભો અને અન્ય સામગ્રીઓ આ વિસ્તારમાં પથરાયેલી છે. જૈનોના સુવર્ણકાળ દરમિયાન કોનીજી મંદિરમાં કેટલાં મંદિરો હતાં તેનો કોઈ પુરાવો નથી. વર્ષ 1934માં, ભારતવર્ષ દિગંબર જૈન તીર્થ ક્ષેત્ર સમિતિ, બોમ્બેના પ્રચારક પન્નાલાલ જૈને તેમનો અહેવાલ લખ્યો હતો કે તેમણે આ વિસ્તારના 13 મંદિરોની મુલાકાત લીધી હતી, જ્યારે ફેબ્રુઆરી 1944માં રચાયેલી પુનઃસ્થાપન સમિતિને માત્ર 9 જિનાલયો મળ્યા હતા, એટલે કે, માત્ર 10 વર્ષમાં 4 મંદિરો ધરાશાયી થયા.

કોનીજીના કેટલાક મંદિરો અને શિલ્પો, તેમની કલાત્મક શૈલી માટે પ્રખ્યાત છે
જે 10મી – 11મી સદીની કલાચુરી કલાના પ્રભાવમાં સ્પષ્ટપણે પ્રતિબિંબિત થાય છે. અહીં મૂર્તિઓ પદ્માસન અને કયોતસર્ગાસન એમ બંને ધ્યાન મુદ્રામાં જોઈ શકાય છે. સપ્તફનાવલીથી ઢંકાયેલું સફેદ પથ્થરથી બનેલું 4 ફૂટનું પદ્માસન, ભગવાન પાર્શ્વનાથની પ્રતિમા ઉત્પન્ન કરતી ભવ્ય મોહક અસર છે. ભક્તો તેમને વિઘ્નહર ચિંતામણી પાર્શ્વનાથ કહે છે.

ખાસ નોંધનીય કૃતિઓમાં સહસ્ત્રકૂટ ચૈત્યાલય અને નંદીશ્વરદીપની રચનાઓ છે, જે તેમની કલાત્મક શૈલીને કારણે ખૂબ જ કલાત્મક બનાવવામાં આવી છે. ઈતિહાસકારોના મતે જિનાલયની આ પ્રકારની શૈલી બીજે ક્યાંય જોવા મળતી નથી.

આજે પણ ગર્ભ ગ્રહમાં એક રહસ્ય છે
જૈન ધર્મ અનુસાર અહીંનું ગર્ભ ગ્રહ મંદિર, જેને સહસ્ત્રકૂટ જિનાલય કહેવામાં આવે છે, તે તેની અનોખી રચના અને રહસ્ય માટે જાણીતું છે. આ આજે પણ કુતૂહલનો વિષય છે. અહીં, શિયાળામાં આ મંદિરમાં પ્રવેશવા પર, વ્યક્તિને ઠંડીને બદલે ગરમીનો અનુભવ થાય છે, જ્યારે ઉનાળામાં ખૂબ જ ઠંડી લાગે છે.

આ સિવાય સહસ્ત્રકૂટ ચૈત્યાલયની તમામ પેનલને એક અષ્ટકોણીય પ્લેટફોર્મમાં જોડવામાં આવી છે. જેની મૂર્તિઓનો સરવાળો 1008 છે. યક્ષિણી અને પદ્માવતીની મૂર્તિઓ પણ ખૂબ જ સુંદર છે. આ શિલ્પો કલાચુરી કાળની લલિત કલાનું પ્રતિક છે. વર્તમાન શાસક તીર્થંકર મહાવીર સ્વામીની ખડગાસન પ્રતિમા એ દક્ષિણાત્ય જૈન કલાનો નમૂનો છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *