• Mon. Nov 28th, 2022

ભગવાન રામના પદચિહ્નોને કારણે આ સ્થાનને ચરણ તીર્થ કહેવામાં આવે છે.

ByDineshkumar Pandit

Apr 24, 2022
પ્રાચીનકાળમાં મહર્ષિ ચ્યવન ઋષિનો આશ્રમ વર્તમાન મધ્ય પ્રદેશના વિદિશા જિલ્લામાં બેતવાના કિનારે આવેલો હતો અને એવી દંતકથા છે કે સીતાના અપહરણ પછી રામ-લક્ષ્મણ સર્વાંગી સીતાની શોધમાં અહીંથી પસાર થયા હતા. પછી ચ્યવન ઋષિના આશ્રમમાં પહોંચ્યો. બેતવાના પૂલમાં સ્નાન કરીને પરત ફરતી વખતે અહીંના ભક્તોની ભાવનાઓને ધ્યાનમાં રાખીને તેમણે પોતાના પગના નિશાન છોડી દીધા હતા.
ભગવાન રામના આ પદચિહ્નોને કારણે બેતવાનો તે ઘાટ ચરણ તીર્થ તરીકે પ્રખ્યાત થયો. એવું માનવામાં આવે છે કે મહારાષ્ટ્રીયન શૈલીનું શિવ મંદિર પાછળથી 1775માં મરાઠા સેનાપતિ ખંડેરાવ અપ્પાજી દ્વારા આ બેટવા પર બનાવવામાં આવ્યું હતું અને ભગવાન રામના પગ ત્યાં સ્થાપિત કરવામાં આવ્યા હતા. ચરણતીર્થ મંદિરના પૂજારી પંડિત સંજય પુરોહિત જણાવે છે કે ભગવાન રામના ચરણ બેતવામાં સમાઈ ગયા હતા, ઘણી મુશ્કેલીથી તેને દૂર કરીને ફરીથી સ્થાપિત કરવામાં આવ્યા છે. આ પગથિયાંના કારણે આ સ્થાનને ચરણ તીર્થ કહેવામાં આવે છે.
રામલલાની અનોખી જન્મ આરતી આજે સૂર્યના કિરણો દ્વારા કરવામાં આવશે
વિદિશા જિલ્લાના પ્રાચીન કિલ્લાના રાયસેન ગેટ પાસે મહારાષ્ટ્રીયન પરિવાર દ્વારા સંરક્ષિત સમર્થ મઠ છે. આ રામ લલ્લાનું મંદિર છે. ભગવાન રામની જન્મજયંતી રામનવમીના દિવસે તેની શરૂઆતથી જ ઉત્સાહ સાથે ઉજવવામાં આવે છે. એવું માનવામાં આવે છે કે ભગવાનના જન્મ પર તમામ દેવતાઓ તેમના દર્શન કરવા આવ્યા હતા, તેથી સૂર્ય ભગવાનને પણ અરીસામાં ઉતારવામાં આવે છે અને તેમના કિરણોથી ભગવાનની જન્મ આરતી કરવામાં આવે છે.

અહીં પારણું ઉત્સવ થાય છે, જેમાં મહિલાઓ અને ભક્તો ભગવાનના બાળ સ્વરૂપના પારણા ઝૂલે છે. વર્ષ 1745માં સ્થાપિત આ સમર્થ મઠની સ્થાપના સ્વામી સમર્થ રામદાસના વિશિષ્ટ ભક્ત અને શિષ્ય રાજારામ મહારાજ દ્વારા કરવામાં આવી હતી. સેવક આ મઠના અને રામલલાના મુખ્ય સેવક વિનોદ માધવરાવ દેશપાંડે કહે છે કે સમર્થ રામદાસજીએ રાજારામને અહીં હનુમાનની પ્રતિમા મોકલી હતી અને કહ્યું હતું કે તમારે રામદાસિયા સંપ્રદાય ચલાવવાનો છે.

આ પછી, રાજારામ આખા દેશમાં પ્રચાર કરતા રહ્યા અને પછી 1745 માં વિદિશા આવ્યા, જ્યારે તેમના એક ભક્તે તેમને આ મઠ દાનમાં આપ્યો અને તેમાં રામલલાની મૂર્તિઓ સ્થાપિત કરી. સમર્થ રામદાસજીએ આપેલી હનુમાનજીની પ્રતિમા પણ અહીં છે. રામદાસજીની ચરણપાદુકાઓ અને તેમના શિષ્ય કલ્યાણ સ્વામી દ્વારા હસ્તલિખિત દાસબોધ ગ્રંથ હજુ પણ મઠમાં સચવાયેલા છે.

અહીં ભગવાન રામના નાના ભાઈ શત્રુઘ્નના પુત્રએ પણ કર્યું રાજ
રામ એ સનાતન સંસ્કૃતિનો પ્રાણ છે. મર્યાદા અને દરેક સંબંધને જાળવવાની સાથે માનવ સ્વરૂપે દરેક ક્ષેત્રમાં એવા આદર્શો પ્રસ્થાપિત કર્યા જે અન્યત્ર ભાગ્યે જ જોવા મળે છે. ત્રેતાયુગથી કળિયુગ સુધી દર્દી-ગંભીર અને દયાળુ સ્વરૂપે તેમની સતત પૂજા કરવામાં આવી છે. અયોધ્યા ભલે માનવ સ્વરૂપે તેમનું જન્મસ્થળ હોય, પરંતુ વિદિશા પણ તેમનાથી દૂર ન રહી.
વિદિશા એ શહેર માનવામાં આવે છે કે જેના પર રામના નાના ભાઈ શત્રુઘ્નનો પુત્ર પણ શાસન કરતો હતો. એવું માનવામાં આવે છે કે રામ વનવાસ દરમિયાન અહીંથી પસાર થયા હતા અને તેમના પગના નિશાન આજે પણ અહીં મોજૂદ છે. તે સ્થાનને ચરણ તીર્થ કહેવામાં આવે છે. બેતવા અને બૈસ નદીઓના સંગમ પર, વનવાસીઓ રામ-લક્ષ્મણની કાળા પથ્થરથી બનેલી મૂર્તિઓ પણ રામ સાથેના તેમના સંબંધને જણાવે છે.
છત્રપતિ શિવાજીના ગુરુ અને રામદાસી સંપ્રદાયના સમર્થ રામદાસજીએ તેમના શિષ્ય રાજારામ મહારાજને હનુમાનજીની પ્રાચીન પ્રતિમા અને તેમની ખાતૌન પ્રસ્તુત કરી હતી જે આજે પણ 277 વર્ષ પહેલાં સ્થાપિત સમર્થ મઠમાં હાજર છે. વિશ્વનું આ એક એવું અનોખું મંદિર છે કે જ્યાં સૂર્યના કિરણો સાથે ગર્ભગૃહની અંદર લગભગ 80 ફૂટના અંતરે અરીસામાં સૂર્યના કિરણોને બહાર કાઢીને બહારના ખુલ્લા માર્ગ પર રામ જન્મોત્સવની આરતી થાય છે.
ત્યારે વિદિશાની રામલીલા 122 વર્ષથી પોતાના અનોખા પ્રદર્શનને કારણે દેશ અને દુનિયામાં રામના પ્રચાર માટે સતત કામ કરી રહી છે. આ ઉપરાંત વિદિશાની સંસ્કૃતિમાં રામના નામનો પડઘો, તેના નદીના ઘાટ, પ્રાચીન સ્થળો અને ગલીઓ એ વાતની નિશાની છે કે આપણા રામ લોકો સાથે જોડાયેલા છે. તેઓ દરેક કણમાં રહે છે. મર્યાદા પુરુષોત્તમ રામ મારા છે, તે બધાના છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *