• Thu. Dec 1st, 2022

મા હાથ કાલી ભારતીય સેનાની આરાધ્ય દેવી બની…

ByDineshkumar Pandit

Apr 24, 2022

વાસ્તવમાં આજે આપણે દેવભૂમિ ઉત્તરાખંડના ગંગોલીહાટમાં હાજર માતા હાટ કાલી વિશે વાત કરી રહ્યા છીએ, ત્યાં સેનાની આ આરાધ્ય દેવી મા હાટ કાલિકાનું એક એવું મંદિર છે, જ્યાં ભારતીય સેનાના ઘણા વરિષ્ઠ અધિકારીઓ પણ સતત આવ્યા છે.

આ હાટ કાલિકા મંદિરની ઘંટડીઓથી લઈને અહીંની ધર્મશાળાઓ સુધી કોઈને કોઈ સૈન્ય અધિકારીનું નામ ચોક્કસથી જોવા મળશે. તેનું કારણ એ પણ છે કે કુમાઉ રેજિમેન્ટ દેવી મા હાટ કાલિકાને આરાધ્ય દેવી તરીકે પૂજે છે. જેના કારણે આખા વર્ષ દરમિયાન સામાન્ય લોકોની સાથે કુમાઉં રેજિમેન્ટના સૈનિકો અને અધિકારીઓની ભીડ રહે છે.

એવું કહેવાય છે કે એકવાર ભારતીય સેનાનું એક જહાજ બીજા વિશ્વ યુદ્ધ દરમિયાન એટલે કે 1939-1945
દરમિયાન ડૂબવા લાગ્યું , ત્યારે સેનાના અધિકારીઓએ સૈનિકોને તેમના સંબંધિત ભગવાનને યાદ કરવા કહ્યું. પરંતુ કંઈ થયું નહીં અને બધાને ખાતરી થઈ ગઈ કે વહાણ ડૂબી રહ્યું છે.

તે જ સમયે, કુમાઉના સૈનિકોએ હાથ કાલીનો નારા લગાવતા જ જહાજ પોતે જ કિનારે આવી ગયું, ત્યારથી કુમાઉ રેજિમેન્ટે માતા કાલીને આરાધ્ય દેવી તરીકે માન્યતા આપી. આવી સ્થિતિમાં જ્યારે પણ કુમાઉં રેજિમેન્ટના સૈનિકો યુદ્ધ માટે નીકળે છે ત્યારે કાલી માના દર્શન કરીને જ આગળ વધે છે.

સેનાએ મહાકાળીની પ્રથમ પ્રતિમા સ્થાપિત કરી
પાકિસ્તાન સાથે 1971ના યુદ્ધ પછી, કુમાઉ રેજિમેન્ટના સુબેદાર શેર સિંહની આગેવાની હેઠળની સૈન્ય ટુકડીએ આ મંદિરમાં મહાકાળીની પ્રતિમા સ્થાપિત કરી. સેના દ્વારા સ્થાપિત આ મૂર્તિ મંદિરની પ્રથમ મૂર્તિ હતી. આ પછી, વર્ષ 1994 માં, કુમાઉ રેજિમેન્ટે મંદિરમાં મહાકાળીની મોટી મૂર્તિ સ્થાપિત કરી, રાનીખેતમાં કુમાઉ રેજિમેન્ટલ સેન્ટર ઉપરાંત રેજિમેન્ટની બટાલિયનો ઉપરાંત, મા હાથ કાલિકાના મંદિરો પણ સ્થાપિત છે.

1971ના યુદ્ધ સાથે પણ સંબંધિત છે

1971ના યુદ્ધમાં ભારતીય સેના દ્વારા પાકિસ્તાનને ખરાબ રીતે પરાજિત કરવામાં આવ્યું હતું, ત્યારબાદ 16 ડિસેમ્બર 1971ના રોજ પાકિસ્તાની સેનાના લગભગ 1 લાખ સૈનિકોએ ભારતીય સેના સમક્ષ આત્મસમર્પણ કર્યું હતું. તે જ સમયે, સેનાની આ જીત સાથે મા હાથ કાલિકાનો ઊંડો સંબંધ માનવામાં આવે છે. તેનું કારણ એવું કહેવાય છે કે 1971ના ભારત-પાકિસ્તાન યુદ્ધ દરમિયાન મહાકાળીના જયકારથી સૈનિકોનો ઉત્સાહ બમણો થઈ ગયો હતો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *