• Mon. Dec 5th, 2022

પથ્થરોથી શણગારેલા તે મંદિરો જેમાં ઈંટ-પટ્ટીનો ઉપયોગ કરવામાં આવતો નથી.

ByDineshkumar Pandit

Apr 24, 2022

કુંડલપુરમાં આચાર્યશ્રી વિદ્યાસાગરની ઉપસ્થિતિમાં ભગવાન આદિનાથના પ્રાંગણમાં સહસ્ત્રકૂટ જિનાલયનો પંચકલ્યાણક ચાલી રહ્યો છે. રાજ્યમાં દસથી વધુ મંદિરો જીવન અને પ્રતિષ્ઠા માટે આચાર્યશ્રીનો માર્ગ શોધી રહ્યા છે. તેમની હાજરીમાં 67 મંદિરો બનાવવામાં આવ્યા છે.

જેમાંથી 52 મધ્યપ્રદેશના છે. આચાર્યશ્રીના વિશેષ પ્રભાવ હેઠળ બુંદેલખંડ પ્રદેશમાં 17 મંદિરોની સ્થાપના કરવામાં આવી છે. આ વિસ્તારમાં ફરી આચાર્યશ્રીની હાજરીને કારણે આ મંદિરોના નિર્માણ કાર્યને વેગ મળ્યો છે.

જે પણ નવા મંદિરો બનાવવામાં આવી રહ્યા છે તે પથ્થરોથી બનાવવામાં આવી રહ્યા છે, જેમાં પટ્ટી કે ઈંટનો બિલકુલ ઉપયોગ કરવામાં આવ્યો નથી. તેના બાંધકામમાં ત્રણ હજારથી વધુ કારીગરો અને મજૂરો વીસ વર્ષથી સતત કામ કરી રહ્યા છે.

મોટાભાગે નાગારા શૈલીમાં બાંધવામાં આવતા આ મંદિરો ભારતીય સ્થાપત્યને નવી ઓળખ આપશે. આવો જાણીએ તેમની પ્રેરણાથી બનેલા મંદિરોની વિશેષતા વિશે.

સાગર: સૌથી મોટું ચતુર્મુખી જૈન મંદિર
સાગરના ખુરાઈ રોડ પર આવેલા ભાગ્યોદય તીર્થ સંકુલમાં લાલ અને પીળા પથ્થરોના એક એકરમાં વિશ્વનું સૌથી મોટું ચતુર્મુખી જૈન મંદિર બનાવવામાં આવી રહ્યું છે. મંદિરમાં ચારે બાજુથી પ્રવેશ કરી શકાય છે. 94 ફૂટ ઊંચી સીડીઓ હશે, જે ઊંચાઈ તરફ ઘટશે. તમે ક્યાંથી આવ્યા છો તે પણ ખબર નથી. શિખરા સહિત મંદિરની ઉંચાઈ 216 ફૂટ હશે. ચારેય દિશાઓમાં હાથીઓની મૂર્તિઓ એવી દેખાશે કે મંદિર પાછળ મૂકેલું જોવા મળશે. 2025 સુધીમાં બાંધકામનું લક્ષ્ય.

ભોપાલઃ ભોપાલના હબીબગંજમાં 1008 પ્રતિમાઓ, 101 ફૂટ ઊંચાઈ
પંચ બલાયતી, ત્રિકાલ ચૌબીસી, સહસ્ત્રકૂટ જિનાલય દેશનું પ્રથમ પાંચ માળનું પીળા પથ્થરોથી બનેલું જૈન મંદિર હશે. કેમ્પસમાં જ આધુનિક સંસાધનો સાથેની હોસ્પિટલ, છાત્રાલય, પુસ્તકાલય, સંત નિવાસ, સિનોડ માટે વિશાળ હોલ અને 250 કારનું કવર્ડ પાર્કિંગ હ

બે એકર જગ્યામાં 21 હજાર ચોરસ ફૂટમાં આદિનાથ દિગંબર જૈન મંદિરનું નિર્માણ દિવસ-રાત ચાલી રહ્યું છે. 101 ફૂટ (શિખર સિવાય)ની ઊંચાઈ ધરાવતા મંદિરનો પાયો 17 ફૂટ છે. 50 કરોડથી બની રહેલા મંદિરમાં જેસલમેરનો પીળો પથ્થર જોવા મળી રહ્યો છે. 1008 મૂર્તિઓનું મોટા પાયે સ્થાપન કરવામાં આવશે.

અમરકંટક: ચાર એકરમાં વિશ્વની સૌથી ભારે પ્રતિમા
સર્વોદય મંદિરનું કામ 20 વર્ષથી ચાલી રહ્યું છે. 17 હજાર કિલો અષ્ટધાતુના કમળના આસન પર આદિનાથની 24 ફૂટ ઊંચી 24 હજાર કિલો અષ્ટધાતુની વિશ્વની સૌથી ભારે પ્રતિમા છે. 144 ફૂટ ઉંચો ડોમ હશે. આચાર્યશ્રીનો સંકેત મળતાં જ એપ્રિલમાં પંચકલ્યાણક થવાની સંભાવના છે.

વિદિશા: 135 ફૂટ ઊંચા શીતલધામ મંદિર
, ભગવાન શીતલનાથના ચાર કલ્યાણકથી સુશોભિત, વિદિશામાં 135 ફૂટનું સમવસરણ મંદિર હતું. 72 મૂર્તિઓ હશે, જેમાં કલ્પવૃક્ષની ચારે બાજુ શીતલનાથની ચાર મોટી મૂર્તિઓ હશે. 2023 માં પૂર્ણ કરવાના લક્ષ્ય સાથે 65 ફૂટથી વધુનું નિર્માણ કરવામાં આવ્યું છે.

ટીકમગઢઃ
ઝાંસી રોડ પર ટીકમગઢથી 45 કિમી દૂર વિશ્વનું પ્રથમ ચાંદીનું મંદિર બંધામાં 200 કરોડના ખર્ચે દેશનું પ્રથમ ચાંદીનું મંદિર રહ્યું. 24 તીર્થંકરોની 25 ઇંચ ઊંચી 2-2 ક્વિન્ટલ ચાંદીની મૂર્તિ સ્થાપિત કરવામાં આવશે. એક પ્રતિમાની કિંમત 1.32 કરોડ રૂપિયાથી વધુ હશે. જેસલમેરના પીળા પથ્થરોથી થશે બાંધકામ, આ પત્થરોમાં સોના જેવી ચમક છે. 2025 સુધીમાં પૂર્ણ કરવાનું લક્ષ્ય છે. સહસ્ત્રકૂટ જિનાલયમાં 1008 મૂર્તિઓ હશે.

અહીં કામમાં સમય લાગશે – જબલપુરઃ તિલવારાઘાટ સંસ્કારધાની ખાતે
238 ફૂટ ઊંચા મંદિરની
ડિઝાઈન જબલપુરના તિલવાઘાટ ખાતે આવેલા દયોદય આશ્રમ સંકુલમાં 238 ફૂટ ઊંચા મંદિરની ડિઝાઇન પૂરી કરવામાં આવી છે. 2021 માં આચાર્યશ્રીના ચાતુર્માસ દરમિયાન, બાંધકામની યોજના બનાવવામાં આવી હતી. તેના પર લગભગ 450 કરોડ રૂપિયાનો ખર્ચ થશે.

ઈન્દોર: પ્રતિભાસ્થલીમાં સહસ્ત્રકૂટ-સર્વત્રોભદ્ર મંદિર
ઈન્દોરની રેવતી રેન્જમાં સ્થિત પ્રતિભાસ્થલી સંકુલમાં 126 ફૂટ ઊંચું જિનાલય બનાવવામાં આવશે.

જેમાં સિદ્ધ ભગવાન અને ધાતુની 1008 મૂર્તિઓ હશે. અહીં સર્વત્રોભદ્ર મંદિર પણ બનાવવામાં આવશે. 225 ફૂટ ઊંચા ત્રણ માળના મંદિરમાં 324 ધાતુની મૂર્તિઓ હશે.

આ મંદિરોનું પુનર્નિર્માણ –
તેંદુખેડા મંદિર દમોહ
ભગવાન પાર્શ્વનાથ રાજ્યનું એકમાત્ર મંદિર દમોહ જિલ્લાના તેંદુખેડામાં 2016 થી સફેદ આરસપહાણથી બનાવવામાં આવી રહ્યું છે. ગર્ભગૃહ અને બીજા માળે 24 સ્તંભો હશે. ત્રણ શિખરો પર કલશની સ્થાપના કરવામાં આવશે. જૂના પારસનાથ મંદિર અને મહાવીર મંદિરના સમોશરણ એક જ મંદિરમાં કરવાનો નિર્ણય લેવાયો હતો.

ભોપાલ: ટીટી નગર મંદિર ભોપાલના
દક્ષિણ ટીટી નગર વિસ્તારમાં 73 વર્ષ જૂના ટીન શેડના જૈન મંદિરનું પુનઃનિર્માણ કરવામાં આવી રહ્યું છે. નગારા શૈલીમાં ત્રણ માળનું મંદિર 12 કરોડથી પૂર્ણ થશે. જેમાં ભગવાન મહાવીરની 11 ફૂટ ઊંચી પદ્માસન પ્રતિમા બિરાજમાન થશે. બીજા માળે ત્રણ વેદીઓ હશે. 1965માં બનેલા પ્રાચીન મંદિરની ઊંચાઈ 35 ફૂટ હતી, જે પુનઃનિર્માણ પછી 121 ફૂટ થશે.

અહીં પણ મંદિરો બનાવવામાં આવી રહ્યા છે –
1. પારસનાથ જૈન મંદિર ગોપાલગંજ, સાગરનો ખર્ચઃઅંદાજે 70 કરોડ
2. રામપુરા જૈન મંદિર, સાગરનો ખર્ચઃ07 કરોડ
3. બિના બારહ જૈન મંદિર, સાગરનો ખર્ચઃ20 કરોડ
4. ખુરાઈ જૈન મંદિર, સાગર

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *