• Mon. Dec 5th, 2022

કળિયુગમાં પણ મીનાવાડાના દશામાં આપે છે પોતાના સત ના પરચા, દર વર્ષે અહી હજારો લોકો દર્શન કરવા માટે આવે છે…

ByDineshkumar Pandit

Jul 16, 2022

ગુજરાત એક એવું રાજ્ય છે જ્યાં અનેક ધાર્મિક મંદિરો છે. ચોટીલા માતા ચામુંડા, પાવાગઢ મહાકાળી માતા, અંબાજી મા આવા બધા ધાર્મિક મંદિરો છે. આજે આપણે મીનાવાડા મા દશમા વિશે વાત કરીશું. જ્યાં લાખો ભક્તો મા દશમાના દર્શન કરવા આવે છે. અને માતા દશમા દરેકની મનોકામના પૂર્ણ કરે છે. ડાકોરથી 25 કિમી દૂર મીણવાડા ગામમાં દશાનું ભવ્ય મંદિર આવેલું છે.

અહીં હજારો નહીં પરંતુ લાખોની સંખ્યામાં શ્રદ્ધાળુઓ પોતાની માનતા પૂરી કરવા આવે છે. કળિયુગમાં માતાજીને સ્થાનિક લોકો દ્વારા કેટલાક ઉદાહરણો આપવામાં આવ્યા છે. સ્થાનિક લોકોના જણાવ્યા મુજબ વર્ષ 1995માં ગામની એક દીકરી જે દશામાં ભક્ત હતી તે શ્રાવણ માસમાં આરતી પ્રમાણે વ્રત કરીને દરરોજ કોઈના ઘરે જતી હતી.

પછી એક દિવસ તે મહોર નદીના ખેતરમાં ભેંસ ચરાવીને સાંજે પરત ફરી રહી હતી. તે સમયે તેનો વેશ ખડિયાત (વહેરા)માં અટવાઈ ગયો હતો, પરંતુ જ્યારે દશાની આરતીનો સમય આવ્યો ત્યારે પુત્રીએ દશાને તેનો વેશ બદલવા અને સમયસર આરતી કરવા વિનંતી કરી.

સ્થાનિક લોકોના જણાવ્યા મુજબ માતાજી પ્રાર્થનાથી પ્રસન્ન થયા અને ત્યાં પ્રગટ થયા અને કાદવમાં ફસાયેલી ભેંસને બહાર કાઢી અને ખરેખર પુત્રીના રૂપમાં પ્રગટ થયા. આ વાત આખા ગામ અને તાલુકામાં ફેલાઈ ગઈ અને પછી હાલના મંદિરનો જીર્ણોદ્ધાર કરવામાં આવ્યો જ્યાં આજે પણ દીકરી દશામાં માતાની પૂજા કરે છે અને ભક્તોને દર્શન પણ આપે છે.આ સિવાય મંદિરમાં દર્શન કર્યા બાદ સંગીતકારના ઘરે પારણું બંધાય છે અને માતા મનની તમામ મનોકામનાઓ પૂર્ણ કરે છે.

ગુજરાત ઉપરાંત રાજસ્થાન, મહારાષ્ટ્ર સહિતના કેટલાક દૂરના રાજ્યોમાંથી પણ લોકો મુલાકાતે આવે છે. મીનાવાડા ગામનો 700 વર્ષ જૂનો ભક્તિ ઇતિહાસ છે. વર્ષો પહેલા અહીં મીનાલ શહેર હતું અને અહીંથી વેપાર થતો હતો, પરંતુ એક સમયે જ્યારે શહેરમાં પૂર આવ્યું ત્યારે શહેર પાણીમાં ગરકાવ થઈ ગયું અને ત્યારબાદ બાકીના ભાગોનું નામ મીનાવાડા પડ્યું અને લોકો અહીં રહેવા લાગ્યા.

700 વર્ષ પહેલા આ નદીના કિનારે મીનલ દેવી માની દશામાં પથ્થરના રૂપમાં બિરાજમાન હતા અને આ પરિયાને એક પણ વસ્તુને સ્પર્શ કરવાની કે હલાવવાની છૂટ નહોતી, આજે પણ બારોટો ના ચોપડે નોધાયેલી છે. ત્યારે માતાજી શારદા નામની પોતાની ભક્તની ભેસો ફસાઈ જતા તેનામા સાક્ષાત હાજર થયા અને હાલના નવા મંદિર માં બિરાજમાન થયા.

મંદિરની બહાર મોટું બજાર પણ છે.અહી ગુજરાત, રાજસ્થાન, મધ્ય પ્રદેશથી ઘણા ભાવિ-ભક્તો લાખોની સંખ્યામાં દર્શન કરવા આવે છે. અને મા દશામા દરેકની મનોકામના પૂર્ણ કરે છે. જ્યાં દવા કામ ન કરે ત્યાં દુઆ જરૂર કામ કરે છે. દશામાના દર્શન માત્રથી વાંઝિયાના ઘરે પારણું બંધાય છે. દુ:ખીયાઓના દુ:ખ દૂર થાય છે.અને મા દશામાનું વ્રત જે કોઈ પણ કરે છે,તેના ઘરે સુખ-શાંતિ અને સમૃદ્ધિ આપે છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *