• Mon. Dec 5th, 2022

ભારત નું આ મંદિર રોજ કમાય છે 50 કરોડ રૂપિયા,માત્ર પૈસા ગણવા માટે લાગે મહિનાઓ..

ByDineshkumar Pandit

Nov 5, 2022

ભારતનો ઇતિહાસ અને ધર્મ સમગ્ર વિશ્વમાં દેખાય છે અને વિવિધ સ્થળોએ આવતા પ્રવાસીઓ આપણા દેશમાં અહીં યોજાયેલા ધાર્મિક પ્રદર્શનના સ્થળોથી મંત્રમુગ્ધ થઈ જાય છે. ભારત ઐતિહાસિક સ્મારકો, કિલ્લાઓ, મહેલો અને મંદિરોની વિશાળ શ્રેણીનું ઘર છે જે ભારતના ભવ્ય ભૂતકાળની સમજ આપે છે. તમને ભારતમાં ઘણા મંદિરો પણ મળશે જે આ દેશના અદભૂત ઇતિહાસ વિશે વોલ્યુમો બોલે છે.

ભારતમાં મોટી સંખ્યામાં પ્રખ્યાત મંદિરો છે જે પ્રવાસીઓ તેમની સુંદરતાને જોવા માટે મુલાકાત લઈ શકે છે. આમાંના કેટલાક મંદિરો ઘણા લાંબા સમય પહેલા બાંધવામાં આવ્યા હતા અને તેમાંથી ઘણા મંદિરોનું પોતાનું રહસ્ય હોવાનું માનવામાં આવે છે. આ મંદિરો તેમના દ્વારા બાંધવામાં આવેલા સમયગાળાના ઇતિહાસની જીવંત સમજ આપે છે. બધામાં, થોડા મંદિરો છે, જે ભારતના સૌથી ધનિક મંદિરો માનવામાં આવે છે. આ લેખમાં, અમે તેમાંથી કેટલાક વિશે ઉલ્લેખ કર્યો છે.

સોમનાથ મંદિર, ગુજરાત: આ મંદિરની અપાર સંપત્તિ અને મહિમા એટલી બધી હતી કે ગઝનીના તુર્કિક શાસક મહમૂદે તેના સોના અને ચાંદીના સંગ્રહ માટે 17 વખત લૂંટ અને નાશ કર્યો છે. મંદિર પાસે હજુ પણ પૂરતી કિંમતી સંપત્તિ છે જે તેને ભારતના સૌથી ધનિક મંદિરોમાંનું એક કહે છે.

તે વિશિષ્ટ સ્થાપત્ય આયોજન ધરાવે છે અને તેનું ધાર્મિક મહત્વ છે. અત્યાધુનિક પદ્ધતિસરના બાંધકામની સંડોવણી સાથે, આ તટવર્તી મંદિર એક લોકપ્રિય ધાર્મિક સ્થળ અને દર્શનાર્થીઓની ખુશીમાં ફેરવાય છે. આ મંદિર ની વાર્ષિક આવક 350 થી 400 કરોડ વચ્ચે છે.

સિદ્ધિવિનાયક મંદિર, મુંબઈ: મહારાષ્ટ્ર રાજ્યમાં સ્થિત, સિદ્ધિવિનાયક મંદિર એક પ્રસિદ્ધ હિન્દુ મંદિર છે જેમાં ભગવાન ગણેશની પવિત્ર મૂર્તિ છે. 1900 ના દાયકાની શરૂઆતથી યાત્રાળુઓ અને પ્રવાસીઓ દ્વારા આ મંદિરની મુલાકાત લેવામાં આવી છે. એક સમયે ઈંટનું નાનું માળખું આજે મુંબઈનું સૌથી ધનિક મંદિર છે અને ઘણા ભક્તોની નજીક છે.

તેમ છતાં, જ્યાં સુધી તમે સમયસર અને ખાસ કરીને યોગ્ય દિવસો સુધી ત્યાં ન પહોંચો, નહીં તો તમે કલાકો સુધી લાઇનમાં અટવાઇ શકો છો. તેની ભવ્ય સ્થાપત્ય અને યાત્રાળુઓની અંદરનું સંચાલન જોવા લાયક છે. આ મંદિર ની વાર્ષિક આવક 125 થી 150 કરોડ ની વચ્ચે છે.

સબરીમાલા અયપ્પા મંદિર, કેરળ: ભારતના સૌથી ધનાઢય મંદિરોમાંનું એક દર વર્ષે 100 મિલિયન ભક્તો દ્વારા મુલાકાત લેવામાં આવે છે. સ્થળની મુલાકાત લેનારા ભક્તોની સંખ્યા અનુસાર સબરીમાલા મંદિર યાદીમાં ટોચ પર માનવામાં આવે છે.

આ મંદિર મુખ્ય દરિયાની સપાટીથી 4,133 ફૂટની ઊંચાઈ પર એક ટેકરી પર આવેલું છે, અને પર્વતો અને ગાઢ જંગલોથી ઘેરાયેલું છે.  આ મંદિર વિશે વિચિત્ર હકીકત એ છે કે આ મંદિરમાં ફક્ત પુરુષો જ પ્રવેશ કરી શકે છે. યાત્રાધામની સીઝન દરમિયાન સબરીમાલા મંદિરથી મેળવેલી આવક અંદાજે રૂ. અત્યાર સુધી 230 કરોડ.

સુવર્ણ મંદિર, અમૃતસર: સુવર્ણ મંદિર એક વિશાળ મંદિર છે જે શીખોના સમગ્ર ઇતિહાસ, ધર્મ અને સંસ્કૃતિને સંપૂર્ણ રીતે દર્શાવે છે. આ પવિત્ર સ્થળ મૂળ શ્રી હરમંદિર સાહિબ તરીકે ઓળખાય છે. ગુરુદ્વારાના ઉપરના માળે 400 કિલો સોનાનો ઉપયોગ કરીને તેને ‘ધ ગોલ્ડન ટેમ્પલ’ નામ આપવામાં આવ્યું છે. ગુરુદ્વારામાં શીખ ધર્મનો પવિત્ર ગ્રંથ ‘ગુરુ ગ્રંથ સાહિબ’ છે. તેની સામેની ઇમારતમાં એક સંગ્રહાલય છે જે શીખોની સમગ્ર વાર્તા સમજાવે છે. તે ભારતના સૌથી ધનિક મંદિરોમાંનું એક છે જેનું ધાર્મિક મહત્વ પણ છે.

જગન્નાથ મંદિર, પુરી: તે ભારતનું બીજું સમૃદ્ધ મંદિર છે જે ઉચ્ચ ધાર્મિક મહત્વ માટે પણ જાણીતું છે. વર્ષ 2010 ના અહેવાલ મુજબ ભગવાન જગન્નાથ મંદિરની બેંક ડિપોઝિટ 150 કરોડથી વધુ હતી. મંદિરને આશરે રૂ. નું મોટું દાન મળે છે. 15,000 થી 20,000 જે તહેવારોની સીઝનમાં 6 ગણા વધારે છે.

આ મંદિરમાં દરરોજ આશરે 30,000 શ્રદ્ધાળુઓ આવે છે અને તહેવારોની સીઝનમાં દરરોજ આશરે 70,000 ભક્તો આવે છે. આ મંદિરને એક વખત યુરોપિયન ભક્ત દ્વારા 1.72 કરોડ રૂપિયા દાન તરીકે મળ્યા હતા. આ પૂજનીય મંદિરની મુલાકાત લીધા વિના પુરીની રજાની સફર અધૂરી છે.

શિરડી સાંઈ બાબા મંદિર, શિરડી: સાઈ બાબા મંદિર શિરડી મહારાષ્ટ્રમાં આવેલું છે જે વિશ્વના ટોચના તીર્થ સ્થળોમાંનું એક છે. મંદિર એક સુંદર મંદિર છે જેનું નિર્માણ વર્ષ 1922 માં કરવામાં આવ્યું હતું. શિરડી સાંઈ બાબા મંદિર આશરે છે. મુંબઈ શહેરથી 296 KM.  ઉપરાંત, આ મંદિર ભારતના ત્રીજા સૌથી ધનિક મંદિર માટે જાણીતું છે જ્યાં દરરોજ વિવિધ ધર્મો અને જાતિઓના લાખો યાત્રાળુઓ આવે છે. શ્રી સાંઈ બાબાની આ પવિત્ર ભૂમિ પર આવનારા ભક્તો અને રસ ધરાવતા પ્રવાસીઓ દ્વારા શિરડી ઉમટી પડે છે.

વૈષ્ણો દેવી મંદિર, જમ્મુ: વૈષ્ણો દેવી મંદિર ભારતના સૌથી ધનિક મંદિરોમાંનું એક છે, જેને વિશ્વભરમાંથી લાખો ભક્તો આવે છે. વૈષ્ણો દેવીનું પવિત્ર મંદિર દરેક ઋતુમાં મોટી સંખ્યામાં યાત્રાળુઓને આકર્ષે છે. આશરે રૂ.500 કરોડ ની વાર્ષિક આવક સાથે તે હિન્દુઓની ઊંડી મૂળની ધાર્મિક માન્યતાઓનું કેન્દ્ર છે  આ મંદિરમાં આશરે 8 મિલિયન યાત્રાળુઓ આવે છે જે તિરુપતિ બાદ ભારતનું બીજું સૌથી વધુ જોવા મળતું મંદિર છે.

ગુરુવાયુરપ્પન મંદિર : આ મંદિર એવું છે જેના વિશે કદાચ ખૂબ ઓછા લોકો જાણતા હશે. કેમ કે આ મંદિર આપડા દક્ષિણ ભારતમાં જ ફેમસ છે. આ મંદિર શ્રી કૃષ્ણ ભગવાન ને સમર્પિત છે અને અહીંયા આવવા વારા ભક્તો નું કહેવું છે કે આ મંદિર માં આવીને તેમને એક અદ્દભુત આનંદ પ્રાપ્ત થાય છે જેથી અહીંયા દરરોજ પચાસ હજાર થી પણ વધારે ભક્તો આવતા હોય છે અને આ મંદિર ની કુલ સંપત્તિ 2500 કરોડ રૂપિયા છે.

તિરૂપતિ બાલાજી મંદિર : વેંકટા તિરુમાલા ટેકરીના સાતમા શિખર પર સ્થિત શ્રી વેંકટેશ્વર મંદિર સૌથી પ્રસિદ્ધ અને સૌથી પ્રાચીન તીર્થસ્થળોમાંનું એક છે. શ્રી સ્વામી પુસ્કરીની નદીના દક્ષિણમાં સ્થિત આ મંદિરનું નિર્માણ પરંપરાગત દ્રવિડિયન સ્થાપત્ય શૈલીમાં કરવામાં આવ્યું છે. તેમાં ભગવાન વેંકટેશ્વરની 8 ફૂટ ઊંચી પવિત્ર મૂર્તિ છે જે લોકો કહે છે આ મૂર્તિ નથી પણ એક જીવતા બુગવન છે જે આનંદ નિલય દિવ્ય વિમાન તરીકે ઓળખાતા સોનાના ચમકદાર ગુંબજ હેઠળ મૂકવામાં આવી છે.

મૂર્તિની આંખો કપૂરના તિલકથી ઢાંકાયેલી છે, અને કિંમતી અને અર્ધ કિંમતી પત્થરોથી શણગારવામાં આવી છે. પરંપરાગત પ્રથા મુજબ, શ્રી વેંકટેશ્વર સ્વામી મંદિરની મુલાકાત લેતા પહેલા વરાહસ્વામીના મંદિરની મુલાકાત લેવી આવશ્યક છે. આ સુંદર મંદિર ભારત અને વિશ્વભરના સૌથી ધનાઢય તીર્થધામોમાંથી એક હોવાનો લહાવો મેળવે છે. અહીંયા દરરોજ 30000 થી પણ વધારે ભક્તો દર્શન કરવા આવે છે અને તહેવાર ના દિવસે તો 2 લાખ ભક્તો આવે છે તો.મિત્રો આ લેખ પસંદ આવે તો તમારા મિત્રો અને પરિવારજનો સાથે શેર કરો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *